Thuế TNCN Quý 3/2009....Đừng ai nhầm giống mình

• Thread starter Slowly
  • Ngày gửi
S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
Hi mọi người.

Mình vừa nộp tờ khai khấu trừ thuế Quý 3/2009 (tháng 7+8+9).
Tháng 7 chi trả lương tháng 6,
Tháng 8 chi trả lương tháng 7,
Tháng 9 chi trả lương tháng 8.

Áp dụng công văn số 1845/BTC-TCT ngày.....2/2009 thì thuế TNCN từ 1/1/2009 được tính dựa vào thời điểm chi trả

Khi mình nộp tờ khai thuế TNCN Quý 3. Thật bất ngờ khi nhân viên CCT nói rằng: Tiền công, tiền lương của lao động phát sinh trong thời điểm từ 1/1/2009 đến 30/6/2009 được chi trả trong bất kỳ thời điểm nào đều được miễn thuế. Theo 160/2009/TT-BTC ngày 12/8/2009

P/S: - Mong các Mod xóa bớt comments trong phần cập nhật công văn mới nhất ở Thuế TNCN.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Phải trả chậm nhất là ngày 31/12/2009 chứ không phải là bất kỳ thời điểm nào đâu bạn.

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
Cho mình hỏi là tháng 7 công ty mình có ký hợp đồng thuê ngoài, thời gian thực hiện là từ tháng 7 đến 30/9, tiền công sẽ được chi trả sau khi đã nghiệm thu, tức là phải trong tháng 10 mình mới thanh toán tiền công. Vậy số tiền này sẽ khai vào tờ khai quý 3 hay quý 4.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi là tháng 7 công ty mình có ký hợp đồng thuê ngoài, thời gian thực hiện là từ tháng 7 đến 30/9, tiền công sẽ được chi trả sau khi đã nghiệm thu, tức là phải trong tháng 10 mình mới thanh toán tiền công. Vậy số tiền này sẽ khai vào tờ khai quý 3 hay quý 4.
Thuế TNCN tính ở thời điểm NLĐ nhận tiền

N

nvthuychi

Guest
2/2/09
1
0
0
tphcm
Thue TNCN

Cac ban cho minh hoi minh khai thue TNCN theo quy
Trong do co phan tong so lao dong. Vay tong so lao dong la tong lao dong ca cty hay tong lao dong Nop thue.
Neu tong lao dong ca cty thi so lao dong moi thang la khac nhau vi minh phai ghi nhu the nao?
Mong ban nao biet tra loi giup dum de minh ke kip ke khai thue.
Xin cam on.

L

lanc

Sơ cấp
18/9/09
8
0
0
Hoàng Mai
Các bác cho em hỏi với: Em thấy các bác toàn làm tờ khai Thuế TNCN nộp theo quý, sao ở Công ty của em chị Kế toán cũ lại bảo là làm theo năm nhỉ? Em vừa mới vào thay chị ý nên em không nắm rõ lắm. Tóm lại là theo quý hay theo năm ạ? Nhờ các bác chỉ giáo?

W

winny

Guest
12/5/06
2
0
0
Dong nai
neu tong tien nop thue duoi 5tr thi lam theo quy, con tren 5tr thi phai lam theo thang

A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
chào cả nhà
- tháng 1/09 tiền thưởng tết của mỗi NV là 3 tháng lương (mà người có tiền lương cơ bản cao nhất là 5tr/tháng, còn thấp nhất là 2,5tr/tháng)
- tháng 4,5,6 doanh thu của cty cao và thuởng cho mỗi người 1 tháng lương vào cuối mỗi tháng,
như vậy theo thông tư 160 thì vẫn được miễn thuế phải không mọi người, vì tính ra có người thu nhập lên tới 20tr/tháng (dc thưởng tết đó)
mong cả nhà trả lời sớm cho mình yên tâm nhé, để mình làm lại mấy cái quyết định cho phù hợp,
cảm ơn mọi người nhiều.

P

phamthanhhuong66

Sơ cấp
25/7/09
9
0
1
44
Hà Nội
Theo thông tư 160 thì các nhân viên ở Công ty của bạn vẫn được miễn thuế TNCN kể cả co thu nhập cao lên đến hàng trăm triệu bạn ạ!

H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội
chào cả nhà
- tháng 1/09 tiền thưởng tết của mỗi NV là 3 tháng lương (mà người có tiền lương cơ bản cao nhất là 5tr/tháng, còn thấp nhất là 2,5tr/tháng)
- tháng 4,5,6 doanh thu của cty cao và thuởng cho mỗi người 1 tháng lương vào cuối mỗi tháng,
như vậy theo thông tư 160 thì vẫn được miễn thuế phải không mọi người, vì tính ra có người thu nhập lên tới 20tr/tháng (dc thưởng tết đó)
mong cả nhà trả lời sớm cho mình yên tâm nhé, để mình làm lại mấy cái quyết định cho phù hợp,
cảm ơn mọi người nhiều.

chào bạn
chỉ có tiền lương và tiền thưởng quý 1, quý 2/2009, tiền lễ tết, nghỉ mát, tiền trang phục (khôg quá 1tr) phát sinh trong 6 tháng đầu năm là được miễn thuế hoàn toàn.
còn tiền thưởng tết, thưởng lương tháng thứ 13, 14... thì chỉ được miễn 50%, còn 50% bạn vẫn phải nộp thuế TNCN.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
chào cả nhà
cảm ơn mọi người nhiều.
- Mọi người đã trao đổi rõ với bạn rồi đấy, tôi chi xin thêm một ý nhỏ thế này:
Khoản thưởng của năm 2008 chi vào thời gian tính miễn thuế TNCN thì được miễn hoàn toàn, còn riêng năm 2009 tiền thưởng cả năm, tháng lương thứ 13... thì được miễn 50%

M

myquynh304

Guest
13/3/08
41
0
6
39
TPHCM
Thuế TNCN được tính theo nguồn gốc phát sinh!

Cái này hay à nha, lấy ở đâu ra vậy?

Theo mình thì thuế TNCN được tính theo nguồn gốc phát sinh chứ.

B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
38
Hà Nội
aticvietnam.com
có 2 điểm
@ tiền thưởng tết 2008, lương tháng 13 của năm 2008 trả trong 6.2009 thì được miễn, còn thưởng tết 2009, lương tháng 13 trả sau 6.2009 thì được miễn 50% vì có sẽ có trường hợp thưởng của cả năm 2009 trả trong 6 tháng đầu năm
@ thuế TNCN tính theo thực tế chi trả, chỉ có ngoại lệ là TT 160/2009 thì những khoản trả sau 6/2009 mà có nguồn gốc ở 6 tháng đầu năm thì được miễn

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
thuế TNCN

Cac ban cho minh hoi minh khai thue TNCN theo quy
Trong do co phan tong so lao dong. Vay tong so lao dong la tong lao dong ca cty hay tong lao dong Nop thue.
Neu tong lao dong ca cty thi so lao dong moi thang la khac nhau vi minh phai ghi nhu the nao?
Mong ban nao biet tra loi giup dum de minh ke kip ke khai thue.
Xin cam on.
chào bạn
tỏng số lao động ở chỉ tiêu 1 là tất cả những người lao động mà công ty bạn trả lương ko phân biệt có chịu thuế hay ko số lao động mỗi tháng khác nhau thì bạn cứ cộng tổng vào 3 tháng của quý đó vào lấy chỉ tiêu 1 còn chỉ tiêu 10 là những người lao động có tiền lương sau khi đã trừ BHXH,BHYT thuộc diện chịu thuế TNCN