Định nghĩa giúp tôi hai từ "công bằng"

• Thread starter Van Hong Thi
  • Ngày gửi
Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Công Bằng àh,sao Tôi nghe quá mơ hồ,đúng là trong cuộc sống đầy muôn màu muôn vẻ muốn định nghĩa chính xác 2 từ này thật khó... Tôi đã sống và làm việc hết sức mình, Tôi thường tự nhủ rằng và luôn không ngừng nhắc nhở mình là phải hết sức cố gắng làm việc và phải trung thành và thoả mãn với tất cả những gì mình đã làm từ năng lực của mình,Tôi quan niệm rằng " Mình Phải làm dựa vào năng lực và hưởng đúng theo nâng suất mình bỏ ra" và như vậy Tôi đã không ngừng làm việc cật lực nhưng cuối cùng kết quả Tôi nhận được từ những việc mình làm ra là con số "ZERO" thật to và tròn chĩnh đẹp làm sao...Tôi thiết nghỉ mình đã làm gì sai để nhận kết quả như thế chứ...Có chăng là người ta đã phủ nhận nó một cách phủ phàng,giờ đây đối với Tôi hầu như tất cả mọi thứ đều đã chấm hết,và tất cả mọi dự định của Tôi trời ơi sao Tôi thấy nó mơ hồ và lung lay thế này... Lúc nào Tôi cũng an ủi mình sống phải tự tin tiến về phía trươc đừng để mình tụt hậu về phía sau... cái tự tin của Tôi sao tự nhiên giờ Tôi thấy nó mềm nhũng ra thế này, ý chí của tôi đâu mất rồi, còn chăng bây giờ xót lại trong Tôi sự tự ti quá lớn,làm sao Tôi có thể đánh thắng cái tự ti để tiếp tục vượt lên phía trước như Tôi hằng mong ước đây.ÔI công bằng ở đâu? công bằng ở chỗ nào? có ai có thể viết nó ra và định nghĩa đúng bản chất của nó giúp Tôi không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Sự vật luôn luôn có mâu thuẫn và nó luôn vận động, có đúng thì phải có sai, có thương phải có ghét, và có "công bằng" thì sẽ có "không công bằng". Mâu thuẫn bản thân nó không phải là vấn đề tiêu cực mà nó chỉ giúp cho sự phát triển. Hôm nay bạn cảm thấy không được công bằng trong công việc, nhưng nhờ những nhận thức hôm nay bạn có thể sẽ thành công ngày mai (đó là điều tất yếu). Dĩ nhiên vấn đề ở chỗ quan niệm của bạn như thế nào là thành công. Riêng tôi nhận thấy bản thân bạn đang thành công ở góc cạnh nhận thức sự việc.

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp
có thể có những lúc có nhiều chuyện không hay đến với bạn nên bạn cảm thấy hơi ...căng và buồn chán. nhưng tôi tin rằng ngày mai bạn sẽ không nghĩ như vậy và sẽ mỉm cười khi những niềm vui khác đến với bạn. ai cũng có những lúc như vậy, cái chính là mình nhìn và đón nhận nó thế nào thôi.
chúc bạn sớm tìm được miềm tin và thành công trong cuộc sống!
nice day :angel::1luvu:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Công bằng ư? Có mà đến mùa quýt. Hãy chấp nhận sự không công bằng của cuộc sống, để sống cho nó thanh thảng.

D

doanxedongphuong

Guest
14/9/09
7
0
0
14
Hà Nội
Công bằng ư? Có mà đến mùa quýt. Hãy chấp nhận sự không công bằng của cuộc sống, để sống cho nó thanh thảng.

Không, cuộc sống cũng có sự công bằng của nó đấy. Cái bạn vừa gặp phải chẳng qua chỉ là báo hiệu có gì đó bạn cần học hỏi thêm thôi. Hãy kiên nhẫn, rồi sẽ đến lượt bạn.
Chúc bạn luôn vui vẻ.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Xã hội vốn không có công bằng, nếu có thì chẳng qua là vì chúng ta chấp nhận nó là công bằng. Do đó để có được công bằng thì cách đơn giản nhất là chúng ta học cách chấp nhận.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Úi giời!

Em nó cần định nghĩa công bằng, chứ em nó có hỏi có hay không có công bằng đâu nhỉ?

Các bác cứ thích cầm đèn chạy trước xe tăng....

Để em định nghĩa CÔNG BẰNG cho em nó sướng đây này:

Công là Chung mà Bằng là Phẳng. Công Bằng có nghĩa là Cùng Chung một Mặt Phẳng. Tiếc thay 3/4 trái đất là Biển nên nó Lõm, 9 phần của 1/4 còn lại là Núi nên nó Lồi. Mặt phẳng chỉ tồn tại tương đối trong lý thuyết.

Công Bằng là khái niệm tương đối không tồn tại trong thực tế!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công = Chung
Bằng = Bình
Công bằng = Chung bình
Chung bình đọc chệch đi thì là Trung bình
Trung bình = ở giữa, không thiên về bên nào

Thế được chưa???

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Theo Hương nghĩ cái gì cũng chỉ mang tính chất tương đối
rồi thời gian sẽ trả lời cho những cái bạn hỏi bằng chính sự nỗ lực và kiên nhẫn của bạn

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Công bằng không có nghĩa là bạn cho đi 1 đồng, bạn sẽ nhận lại 1 đồng. Bạn cho đi 1 đồng, bạn nhận được sự thoải mái là công bằng.

Luôn luôn cho đi trước khi mong nhận về. Cái bạn nhận về chưa chắc là cái bạn muốn nhưng hãy nghĩ của có là của được, đó mới chính là công bằng.

Nếu cái gì bạn muốn đều đạt đó lại là bất công, là tham lam. Làm người không nên tham lam quá mức.

Thượng đế ban cho ta cái áo, ban cho người khác cái quần. Bạn cần cái quần hơn cái áo, bạn cho rằng đó là bất công, là không công bằng. Hoàn toàn nhầm, bạn đã có cái thượng đế ban tặng, không phải ai cũng có được điều đó....

Ăn trưa cái đã... không có lại bất công bây giờ!!!!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Luôn luôn cho đi trước khi mong nhận về. Cái bạn nhận về chưa chắc là cái bạn muốn nhưng hãy nghĩ của có là của được, đó mới chính là công bằng.

Nếu cái gì bạn muốn đều đạt đó lại là bất công, là tham lam. Làm người không nên tham lam quá mức.
-->chỉ thế thôi.Con người TAT thật đơn giản.nếu ai cũng như vậy thì XH này sẽ sao ta?:wall:

Thượng đế ban cho ta cái áo, ban cho người khác cái quần. Bạn cần cái quần hơn cái áo, bạn cho rằng đó là bất công, là không công bằng. Hoàn toàn nhầm, bạn đã có cái thượng đế ban tặng, không phải ai cũng có được điều đó....
Thượng đế ban cho người khác giàu,ban tặng cho mình cái nghèo,đi làm công.Sướng quá:036:

L

luong loan

Guest
26/9/09
24
0
0
hà nội
công bằng uh! theo em nghĩ
Công là công việc
Bằng là bằng cấp
Công bằng là côg việc cần phải có bằng cấp......" "

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Lý giải cho Hoa Lan Chi

Nếu chỉ nhìn nhận về mặt giàu nghèo đó chính là bất công lớn nhất.

Giàu - Nghèo là một trong rất nhiều thước đo của sự công bằng mà thôi. Nếu mọi người đều nghĩ như TAT thì thế giới đã Đại Đồng lâu rồi.

Định hướng Xã Hội Chủ Nghĩa hay Tư Bản Chủ Nghĩa đều hướng tới Đại Đồng Xã Hội. Nói và Làm là 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau. Đúng và Sai cũng chỉ là tương đối.

Lý giải cho lão Vũ Già

Ngày xưa Thượng Đế đã làm như vậy, ngài không cho Adam và Eva manh vải nào che thân. Nhưng chính bản thân ngài lại thiên vị Eva hơn Adam, ngài ban cho Adam 1 chiếc Lá Nho trong khi ban cho Eva 3 chiếc Lá Nho.

Điều này nói nên tất cả. Lão Vũ cứ suy ngẫm từ cái Lá Nho ra mà xem...

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
QUẲNG GÁNH LO ĐI, hãy làm việc mình thích và sẽ thấy những nhứ người khác có được không bằng năng lực thật nhỏ nhoi so với niềm hạnh phúc của chính mình

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
xã hội này không có sựu công bằng tuyệt đối, chỉ có tươgn đối thôi, mà mình thấy đúng là trong nhìu chuyện ko có sự công bằng..... nhưng quan trọng là chúng ta bít chấp nhận nó và sống theo cách hợp tác và tìm hướng giải quyết.....

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu chỉ nhìn nhận về mặt giàu nghèo đó chính là bất công lớn nhất.

Giàu - Nghèo là một trong rất nhiều thước đo của sự công bằng mà thôi. Nếu mọi người đều nghĩ như TAT thì thế giới đã Đại Đồng lâu rồi...
Thế giới Đại đồng không có giàu nghèo chính là bất công lớn nhất đấy chú TAT à. Thực tế không bao giờ có chuyện mọi người đều lao động ngang nhau trong khi năng lực của mỗi người là khác nhau. Một người luôn nỗ lực học tập và lao động thì không thể chỉ có mức sống ngang bằng với người lười biếng. Giàu nghèo là tất yếu và có giàu nghèo mới có công bằng.

D

doanxedongphuong

Guest
14/9/09
7
0
0
14
Hà Nội
Thế giới Đại đồng không có giàu nghèo chính là bất công lớn nhất đấy chú TAT à. Thực tế không bao giờ có chuyện mọi người đều lao động ngang nhau trong khi năng lực của mỗi người là khác nhau. Một người luôn nỗ lực học tập và lao động thì không thể chỉ có mức sống ngang bằng với người lười biếng. Giàu nghèo là tất yếu và có giàu nghèo mới có công bằng.

Thế giới đại đồng là thế giới lý tưởng, mà những thứ lý tưởng thì thường không tồn tại. Cuộc sống của con người tuy đã tiến hóa hơn nhưng cơ bản vẫn là đấu tranh sinh tồn. Cuộc sống vẫn có sự "tàn nhẫn" nhất định của nó.
Công bằng không có nghĩa là dàn đều mà là chỗ nào đáng được nhiều thì được nhiều, chỗ nào đáng được ít thì được ít, chỗ nào đến lúc thì có, chưa đến lúc thì hãy kiên nhẫn chờ đợi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA