Cách tính giá thành ở cty DV Du lịch

• Thread starter minhthaobc
  • Ngày gửi
M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Thân chào anh chị!
Anh chị cho em hỏi về sơ đồ tính giá thành trong công ty DV du lịch. Có phải loại hình dịch vụ nào cũng không phải sử dụng TK621,622,627 không? Trong những trừơng hợp nào thì không phải sử dụng TK 154, Tk632? :wall:
Em chờ câu trả lời gấp gấp của anh chị.
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hajime322

Guest
20/5/09
16
0
0
mép sông Tiền
Kế toán dịch vụ có được tính giá thành theo kiểu sản xuất không?

Chào cả nhà!
Mình có 1 thắc mắc nhuư sau mà không biết phải làm thế nào, mong cả nhà có ai cao tay thì giúp nhé!
Mình làm kế toán cho 1 công ty dịch vụ tuyển dụng nhân sự & tư vấn, vì vậy nên lương của các nhà tư vấn này mình tình vào 632(tức giá vốn dv) còn phần % hoa hông trên lương là coi như tiền lãi, những chi phí linh tinh thì cho vo chi phí bán hàng và quản lý, mình thấy nó cũng hợp lý rồi. Nhưng rắc rồi là 1 ngày gần đây có 1 người tư vấn cho sếp mình bảo phải làm theo cách tính giá thành sản xuất (tức là chia ra 622,627) rồi chuyển sang 154(vô lý, vì làm gì có chi phí dỡ dang) và 632, tới đây thì mình hơi khó hiểu, vì tự dưng bày trò cho thêm nhiều tài khoản, rắc rối...mình không đồng ý cách làm này vì nó sẽ làm phức tạp vấn đề, nhưng cũng phân vân vì ...người đó có vẻ già dặn 1 chút, mình sợ đôi khi mình trẻ người nên khôngbiết trời cao ra sao...nhưng vẫn uất ức lắm, vì bao công sức bỏ ra nay phải làm lại theo lời người khác....thật sự thì mình muốn mọi người ai am hiểu vấn đề này thì xin chỉ giáo giúp...hic..
xin chân thành cảm ơn, và sẽ hậu tạ 1 chầu ...nước mía nếu có thể^_^

levanton

levanton

Cao cấp
Thân chào anh chị!
Anh chị cho em hỏi về sơ đồ tính giá thành trong công ty DV du lịch. Có phải loại hình dịch vụ nào cũng không phải sử dụng TK621,622,627 không? Trong những trừơng hợp nào thì không phải sử dụng TK 154, Tk632? :wall:
Em chờ câu trả lời gấp gấp của anh chị.
Em xin cảm ơn!

Chào bạn !

Công ty chọn hệ thống theo quyết định 15 thì chi phí sản xuất hạch toán TK621, 622, 627, cuối kỳ chuyển sang TK 154 bằng các định khoản:
Nợ TK 154
Có TK 621
Có TK 622
Có TK 627

Công ty chọn hệ thống theo quyết định 48 ( áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vửa) thì chi phí sản xuất hạch toán TK 154

Bạn tìm đọc 2 quyết định đó, ngoài phần sản xuất, các TK ở các phần hành khác cũng có thay đổi khác nhau.

• Like
Reactions: HuongBeo.CB
M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Anh Levaton giúp em rõ hơn chút chút nữa! Anh vừa chỉ cho em hay chỉ cho người bạn kia vậy. Công ty du lịch mà dùng TK 621,622,627 thì dùng thế nào. Cái gì là chi phí nguyên vật liệu sản xuất, rồi còn nhân công và chi phí sx chung. Anh giúp em gấp gấp em đang cần.
Cảm ơn nhiều!

T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
53
Bình Thuận
nhân viên tư vấn do Cty ban trả lương thì hạch tóan vào tiền lương, doanh thu của họat động tư vấn thì hạch tóan vào TK doanh thu, 154,155 dùng theo dõi chi phí đối với cty SX, kinh doanh hàng hóa, riêng cung ứng dịch vụ thì chi phí phát sinh chủ yếu là lương, BH, chi phí quản lý 642. về nguyên tắc chi phí nhân công trực tiếp nếu theo QĐ 48 thì phải hạch tóan vào 154, sau đó khi tiêu thụ thì qua 632, khi xác định lãi lỗ thì qua 911, tuy nhiên tôi thấy bạn nên theo dõi trên tài khỏan lương, cuối kỳ kết chuyển bút tóan trung gian qua 632 cho hợp lệ

V

voicoit

Sơ cấp
16/10/09
5
0
1
44
sơn tây
Chào cả nhà!
Mình có 1 thắc mắc nhuư sau mà không biết phải làm thế nào, mong cả nhà có ai cao tay thì giúp nhé!
Mình làm kế toán cho 1 công ty dịch vụ tuyển dụng nhân sự & tư vấn, vì vậy nên lương của các nhà tư vấn này mình tình vào 632(tức giá vốn dv) còn phần % hoa hông trên lương là coi như tiền lãi, những chi phí linh tinh thì cho vo chi phí bán hàng và quản lý, mình thấy nó cũng hợp lý rồi. Nhưng rắc rồi là 1 ngày gần đây có 1 người tư vấn cho sếp mình bảo phải làm theo cách tính giá thành sản xuất (tức là chia ra 622,627) rồi chuyển sang 154(vô lý, vì làm gì có chi phí dỡ dang) và 632, tới đây thì mình hơi khó hiểu, vì tự dưng bày trò cho thêm nhiều tài khoản, rắc rối...mình không đồng ý cách làm này vì nó sẽ làm phức tạp vấn đề, nhưng cũng phân vân vì ...người đó có vẻ già dặn 1 chút, mình sợ đôi khi mình trẻ người nên khôngbiết trời cao ra sao...nhưng vẫn uất ức lắm, vì bao công sức bỏ ra nay phải làm lại theo lời người khác....thật sự thì mình muốn mọi người ai am hiểu vấn đề này thì xin chỉ giáo giúp...hic..
xin chân thành cảm ơn, và sẽ hậu tạ 1 chầu ...nước mía nếu có thể^_^
Theo mình bạn nên xem lại bản thân trong phong cách làm việc, giao tiếp với đồng nghiệp, và đặc biệt là xếp. khi xếp nghe người kia cũng là khi bạn sắp bị mát việc rồi đó.

levanton

levanton

Cao cấp
Anh Levaton giúp em rõ hơn chút chút nữa! Anh vừa chỉ cho em hay chỉ cho người bạn kia vậy. Công ty du lịch mà dùng TK 621,622,627 thì dùng thế nào. Cái gì là chi phí nguyên vật liệu sản xuất, rồi còn nhân công và chi phí sx chung. Anh giúp em gấp gấp em đang cần.
Cảm ơn nhiều!
Chào ! Vậy là em chưa tìm đọc 1 trong 2 hệ thống theo quyết định 15 hoặc 48 rồi.
Chính xác là anh khuyên em nên nghe ý kiến của người đó. Nội dung anh cũng đã ghi ra rõ rồi đó. không phải khi nào có dở dang mới sử dụng tài khoản 621, 622, 627, 154 đâu em à.

H

HuongBeo.CB

Guest
10/11/14
1
0
1
32
Chào bạn !

Công ty chọn hệ thống theo quyết định 15 thì chi phí sản xuất hạch toán TK621, 622, 627, cuối kỳ chuyển sang TK 154 bằng các định khoản:
Nợ TK 154
Có TK 621
Có TK 622
Có TK 627

Công ty chọn hệ thống theo quyết định 48 ( áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vửa) thì chi phí sản xuất hạch toán TK 154

Bạn tìm đọc 2 quyết định đó, ngoài phần sản xuất, các TK ở các phần hành khác cũng có thay đổi khác nhau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA