Đóng BHYT theo mức trần 13.000.000 từ tháng 10/2009?

  • Thread starter Nhungph
  • Ngày gửi
N

Nhungph

Sơ cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
#1
Theo Nghị định mới có hướng dẫn mức trần BHYT áp dụng từ tháng 10/2009. Trong khi đó Luật BHYT thì ghi thực hiện từ tháng 7/2009.
Trong HCM đã đóng BHYT theo mức trần từ 7/2009. Vậy những trường hợp này phải truy giảm? BHXH Tp. Hà Nội thì nói bắt đầu thực hiện từ tháng 10/2009. Vậy trên cùng 1 nước VN có 2 chế độ đóng BHYT khác nhau?
Tại các công ty của anh chị thực hiện mức trần như thế nào? Cho em tham khảo với.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#2
BHXH Tp. Hà Nội có thể đã ko để ý đ/khoản này:
LUẬT BẢO HIỂM Y TẾ; Luật số: 25/2008/QH12 nói:
Điều 14. Tiền lương, tiền công, tiền trợ cấp làm căn cứ đóng bảo hiểm y tế....
5. Mức tiền công, tiền lương tối đa để tính mức đóng bảo hiểm y tế là 20 lần mức lương tối thiểu.
....
Điều 51. Hiệu lực thi hành
1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2009.
...
.

Ghi chú: mức lương tối thiểu từ T7/2009 = 650.000vnd/tháng.
 
Sửa lần cuối:
T

tranghuyendinh

Thành viên thân thiết
28/4/09
83
1
8
142 vo van tan p6 q3
#3
Đúng rùi đó bạn , tính từ tháng 07/2009. Mình hỏi BHXH rùi. Mà mình cũng hỏi trường hợp Người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản có quy định trong CV 1643:
- Theo Luật Bảo hiểm y tế, kể từ 01/7/2009, thời gian NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con dưới 4 tháng tuổi thì NLĐ và người sử dụng lao động không phải đóng BHYT nhưng vẫn được tính hưởng chế độ BHYT.
Mà sao mình gọi điện lên hỏi họ lại nói vẫn tạm trích BHYT bình thường trong trường hợp này.??? khó hiểu???
 
N

Nhungph

Sơ cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
#4
Mình vừa hỏi BHXH Tp. Hà Nội họ nói mức trần đóng BHYT thực hiện từ đầu tháng 10 đó, theo thông tư liên tịch. Những đơn vị nào đóng từ tháng 7 phải truy thu lại. Có công văn hướng dẫn rồi.
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603




Xem nhiều