Tính gía thảnh theo định mức chi phí

• Thread starter ketoan31
  • Ngày gửi
K

ketoan31

Trung cấp
10/5/07
77
1
8
Đồng Nai
Chào các bạn,

Mình sắp làm kế toán tính giá thành theo định mức, nhưng khi học trong trường thì mình chỉ được học theo chi phí thực tế phát sinh 621, 622, 627 kết chuyển sang 154...

Bạn nào có kinh nghiệm về mảng này,chia sẻ với mình với, thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn kiếm cuốn Kế toán chi phí của trừơng ĐH Kinh tế Thành phố Hồ Chí Minh hoặc tham khảo ở Chapter Standard Costing trong file đính kèm.

Đính kèm

• 10 - Standard Costing.rar
    346.4 KB · Lượt xem: 741
K

ketoan31

Trung cấp
10/5/07
77
1
8
Đồng Nai
Bạn kiếm cuốn Kế toán chi phí của trừơng ĐH Kinh tế Thành phố Hồ Chí Minh hoặc tham khảo ở Chapter Standard Costing trong file đính kèm.
Trước hết mình xin cám ơn bạn Hiền,

Nhưng cho mình hỏi bạn có thể bật mí sách của tác giả nào viết hay ko, vỉ theo mình được biết thì có rất nhiều tác giả viết về kế toán chi phí,

Thanks bạn lần nữa.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trước hết mình xin cám ơn bạn Hiền,

Nhưng cho mình hỏi bạn có thể bật mí sách của tác giả nào viết hay ko, vỉ theo mình được biết thì có rất nhiều tác giả viết về kế toán chi phí,

Thanks bạn lần nữa.

Sách Kế toán chi phí của trường ĐH Kinh tế thành phố Hồ Chí Minh do tập thể các tác giả bộ môn Kế toán quản trị của trường viết.

File đính kèm là Chapter 10 trong cuốn: "Cost Accounting - Traditions and Innovatión", 4th ed, các tác giả Barfiled - Raiborn - Kinney.

C

chitha

Guest
21/9/09
1
0
0
36
Hà Nội
dinh muc vat tu trong san xuat do go

có ai đã làm về kế toán tính giá thành trong doanh nghiệp sản xuất đồ gỗ cho minh cách làm và bảng đinh mưc vật tư cua mọi người được không. nếu được xin gửi vê email của minh la: congchinh@gmail.com xin cam on nhieu

B

BiKien

Guest
Sách Kế toán chi phí của trường ĐH Kinh tế thành phố Hồ Chí Minh do tập thể các tác giả bộ môn Kế toán quản trị của trường viết.

File đính kèm là Chapter 10 trong cuốn: "Cost Accounting - Traditions and Innovatión", 4th ed, các tác giả Barfiled - Raiborn - Kinney.

Cảm ơn bạn về thông tin đó nhưng cho mình hỏi chút nhé: trong file đính kèm của bạn toàn chữ tiếng anh mà mình thì dốt đặc thì làm sao đọc được bây giờ.

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Có bác nào làm kế toán về tính giá thành ca máy đào,ủi nói chung là máy xây dựng không chỉ giùm em với, em mói vào nghề mà tính giá thành loay hoay mai không tìm ra
chi phí sản xuất chung ko biết phân bổ như thế nào

L

lat dat la tui

Guest
29/5/09
2
0
0
tphcm
kế toán tính gía thảnh theo định mức chi phí

Bạn căn cứ vào khối lượng sản phẩm dở dang ở từng công đoạn sản xuất và định mức từng khoản mục chi phí đã tính ở từng công đoạn sản xuất cho từng đơn vị sản phẩm để tính ra chi phí định mức của khối lượng sản phẩm dở dang của từng công đoạn, sau đó tập hợp lại cho từng loại sản phẩm.
VD: công ty bạn đánh giá SPDD theo CPNVL trực tiếp, chi phí vật liệu phụ bỏ dần vào quá trình sản xuất
Tính CP NVL chính áp dụng theo công thức:
CPNVL chính DDCK = [ ( CPSPD đầu kỳ + CPNVL chính P/Sinh trong kỳ ) : ( sản lượng sản phẩm HT + SLSPDD ) ] x SLSPDD
Chi phí VL phụ bỏ dần nên mức độ sản phẩm hoàn thành tới đâu thì VL phụ bỏ dần đến đó áp dụng theo công thức
CPVL phụ DD đầu kỳ = [ ( CPSPDDĐK + CPNVL Phụ PSTK ) : ( SLSPHT + SLSPHT Tương đương ) ] x SLSPHT tương đương
SLSPHT tương đương = SLSPDD X Mức độ HT của SPDD

D

dieuthuy89

Guest
20/9/12
1
0
1
34
yenlac
Ðề: kế toán tính gía thảnh theo định mức chi phí

alo
co ai ko?Gia su nhu cty minh tính giá thành theo định mức NVL ,nhung tháng này thiếu NVL phụ cho vào định mức thi e ko xuất có được ko nhi?hay la phai đi vay để làm theo đúng tỷ lệ định mức sản phẩm?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA