Với công ty có nhiều dạng lao động

• Thread starter trangnguyen88
  • Ngày gửi
T

trangnguyen88

Guest
7/5/09
25
0
0
35
Hà Nội
các bác giúp em hiểu và làm với:
- Công ty em là công ty xây dựng, công trường ở xa, trong công ty em chỉ biết và đăng ký MST TNCN cho những công nhân chính, còn lại toàn là thuê khoán theo từng hạng mục công trình, lương khoán thanh toán theo như khi bóc tách hợp đồng thi công, em chỉ biết được người nhận khoán còn công nhân thì bao nhiêu không biết. Vậy thuế TNCN với những công nhân đó tính và khấu trừ thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thupro

Sơ cấp
13/10/09
45
0
0
36
bắc ninh
Chào bạn!!
Theo tôi thì bạn chỉ cần làm mã số thuế TNCN cho những công nhân chính mà đã ký hợp đồng với công ty rồi.Còn những công nhân mà họ làm khoán theo từng công trình thì bạn ko cần phải kê khai mã số thuế TNCN nhưng bạn phải làm hợp đồng thuê thời vụ với họ và 3 tháng bạn phải làm lại hợp đồng 1 lần với những công nhân đó.Nếu bạn không làm thế thì bạn vẫn phải đăng ký mã số thuế TNCN cho những công nhân đó.Vì theo luật thuế TNCN thì chỉ làm MST với những công nhân ký hợp đồng với công ty trên 3 tháng.Bạn hãy tìm cách giải quyết nào đơn giản nhất.:dance2:

D

daniel01

Guest
17/10/09
4
0
0
Hà Nội
Chào bạn!!
Theo tôi thì bạn chỉ cần làm mã số thuế TNCN cho những công nhân chính mà đã ký hợp đồng với công ty rồi.Còn những công nhân mà họ làm khoán theo từng công trình thì bạn ko cần phải kê khai mã số thuế TNCN nhưng bạn phải làm hợp đồng thuê thời vụ với họ và 3 tháng bạn phải làm lại hợp đồng 1 lần với những công nhân đó.Nếu bạn không làm thế thì bạn vẫn phải đăng ký mã số thuế TNCN cho những công nhân đó.Vì theo luật thuế TNCN thì chỉ làm MST với những công nhân ký hợp đồng với công ty trên 3 tháng.Bạn hãy tìm cách giải quyết nào đơn giản nhất.:dance2:

Bổ xung thêm mức thuế cho CN lao động ngắn ngày là 10%. Bạn chú khai nộp thuế.
Bạn cũng ko cần quan tâm là có bn người, hợp đồng ngắn hạn như vậy chỉ cần nộp 10% là ok.

L

lethiquynhnhu

Sơ cấp
19/11/08
7
0
0
48
NhaTrang
Chào bạn,
Công ty mình cũng nằm trong trường hợp tuơng tự, nhưng những CN này họ lại không muốn bị khấu trừ 10% do thu nhập của họ thấp. Vì thế cty yêu cầu họ làm cam kết tạm thời chưa khấu trừ do thu nhập dưới 48tr/năm.

Tại Điều 5 của thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/03/2009 quy định như sau:

"Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA