Các vấn đề liên quan đến đăng ký người phụ thuộc

• Thread starter trangnguyen88
  • Ngày gửi
B

BNTT

Guest
24/8/07
14
1
0
loading...
Cty em có 1 NV đăng ký NPT là vợ, 52 tuổi (chưa tới tuổi hưu). Vì không có giấy xác nhận tàn tật nên không được chấp nhận.
NV em phản ứng gay gắt: Bà xã tui ở nhà chỉ làm nội trợ, nên không có thu nhập gì, thất nghiệp cả 10 năm nay, nhà nghèo nên thất học từ nhỏ, không biết chạy xe, chỉ ở nhà nấu ăn cho chồng con. Đó là 1 gánh nặng cho gđình rồi, còn phải đòi xác nhận tàn tật gì nữa.

Các bác cho em ý kiến việc này với nhé!

Yếu cầu điều kiện tàn tật đ/v NPT trong tuổii lao động có cứng nhắc quá không nhỉ?

Em thử làm văn bản hỏi vấn đề này sẽ được xử lý như thế nào.?

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
38
Sông Bé
Em thử làm văn bản hỏi vấn đề này sẽ được xử lý như thế nào.?

Cám ơn anh.
Vì thật sự em thấy NV này phản ứng cũng có lý.
Bà xã tui ở nhà chỉ làm nội trợ, nên không có thu nhập gì, thất nghiệp cả 10 năm nay, nhà nghèo nên thất học từ nhỏ, không biết chạy xe, chỉ ở nhà nấu ăn cho chồng con. Đó là 1 gánh nặng cho gđình rồi, còn phải đòi xác nhận tàn tật gì nữa.
nhiều khi còn "đuối" hơn là nuôi người tàn tật, anh nhỉ?

C

CSINY

Guest
2/12/09
12
0
0
Vung Tau
Giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc

Cho mình hỏi với các bạn ơi, mình có thu nhập chịu thuế nhưng phải nuôi em trai đi học (Trung cấp
chuyên nghiệp) thì mình có được giảm trừ gia cảnh không? Trả lời giúp mình với, cám ơn các bạn nhiều.

nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi
Em trai bạn vẫn còn trong độ tuổi lao động và không bị tàn tật gì => k đc giảm trừ đâu bạn ạ

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cho mình hỏi với các bạn ơi, mình có thu nhập chịu thuế nhưng phải nuôi em trai đi học (Trung cấp
chuyên nghiệp) thì mình có được giảm trừ gia cảnh không? Trả lời giúp mình với, cám ơn các bạn nhiều.
Trích TT62 bạn tham khảo nhá:
1.1. Trường hợp đối tượng nộp thuế có mẹ kế, bố dượng ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của Pháp luật nhưng bị tàn tật không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng thì đối tượng nộp thuế được tính giảm trừ người phụ thuộc.
1.2. Đối tượng được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại điểm 1.1 nêu trên và tại tiết 3.1.4, tiết 3.1.5 khoản 3, Mục I, Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC (trừ người phụ thuộc là con) cụ thể như sau:
- Người trong độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải thoả mãn đồng thời các điều kiện sau:
+ Bị tàn tật không có khả năng lao động;
+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng.
- Người ngoài độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng.
- Đối với người phụ thuộc là ông bà nội; ông bà ngoại; cô, dì, chú, bác, cậu ruột; anh, chị, em ruột; cháu ruột và các cá nhân khác còn phải thoả mãn thêm điều kiện là người không nơi nương tựa mà người đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng.

Sửa lần cuối:
L

lovelypig

Guest
10/9/09
1
0
0
HCM
Cho mình hỏi, vậy mình nuôi 2 đứa e đang học cấp 3, bố đã về hưu, mẹ vẫn còn đi làm thì có được giảm trừ ko? Trả lời giúp mình nhe! Tnks!

H

hoangttht

Sơ cấp
19/7/10
33
1
0
Hồ Chí Minh
Trích TT62 bạn tham khảo nhá:
- Đối với người phụ thuộc là ông bà nội; ông bà ngoại; cô, dì, chú, bác, cậu ruột; anh, chị, em ruột; cháu ruột và các cá nhân khác còn phải thoả mãn thêm điều kiện là người không nơi nương tựa mà người đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng.
Theo quy định trên thì bạn không được giảm trừ. Lý do còn phải thoả mãn thêm điều kiện là người không nơi nương tựa. Em bạn vẫn còn nơi nương tựa là Cha mẹ bạn.

C

chauthanhbinh

Trung cấp
23/6/09
92
0
6
tay ninh
Đăng Ký Giảm Trừ Gia Cảnh Có Qui Định Về Thời Hạn???

Chào các bạn!
Mình được cấp MST cá nhân từ năm 2009 nhưng vì lúc đó mình không nghe người phụ trách đề cập đến việc Giảm trừ gia cảnh nên chưa có đăng ký. Nay qua công ty khác làm, mình muốn đăng ký Giảm trừ gia cảnh không biết có kịp không, có bị trễ về thời hạn qui định không? Mong các bạn tư vấn giúp.
Thanks!

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
thời điểm làm hồ sơ đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh ?

cho mình hỏi anh giám đốc cty mình có mức lương là 5 tr/ tháng từ tháng 5/2010, nhưng bây giờ là tháng 10 rồi , mình mới làm hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho anh ấy có được không ( anh ấy đã có MST cá nhân rồi ) ?
- Hồ sơ giảm trừ gia cảnh bao gồm những gì ( anh ấy hiện nay đang nuôi 2 con nhỏ ) ?
- Thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh như thế nào ?

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
cho mình hỏi anh giám đốc cty mình có mức lương là 5 tr/ tháng từ tháng 5/2010, nhưng bây giờ là tháng 10 rồi , mình mới làm hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho anh ấy có được không ( anh ấy đã có MST cá nhân rồi ) ?
- Hồ sơ giảm trừ gia cảnh bao gồm những gì ( anh ấy hiện nay đang nuôi 2 con nhỏ ) ?
- Thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh như thế nào ?

Vậy thì tháng này bạn phải làm ngay đi thôi, bạn chỉ cần khai vào mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh và kèm theo 02 bản sao ( hoặc bản công chứng) giấy khai sinh của 2người con nữa là được.

Đính kèm

• maudangky_giamtru gia canh.doc
    43 KB · Lượt xem: 16
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cho mình hỏi nếu bây giờ mới làm thủ tục giảm trừ gia cảnh thì cty mình có bị phạt không nhỉ ?

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
nhân viên mới chuyển vào làm có phải đăng ký lại giảm trừ gia cảnh ko?

Tháng 9 cty mình có thêm một nhân viên mới, tiền lương 8tr/tháng
Trước đây người này đã đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty cũ
Bây giờ chuyển sang công ty mình, người đó có quyền đc tính giảm trừ gia cảnh khi tính thuế tncn
Mình muốn hỏi là mình có phải đăng ký lại giảm trừ gia cảnh cho người này tại cơ quan thuế bên mình ko?

N

ngocdiep456

Guest
2/6/10
8
0
0
Hà Nội
Theo mình được biết thì bên thuế họ chỉ tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc khi người lao động đã đăng ký với cơ quan thuế. Như vậy trong trường hợp của bạn, nếu tháng 10 bạn nộp hồ sơ thì giám đốc của bạn chỉ được tính giảm trừ từ tháng 10 bạn ạ.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bây giờ chuyển sang công ty mình, người đó có quyền đc tính giảm trừ gia cảnh khi tính thuế tncn
Mình muốn hỏi là mình có phải đăng ký lại giảm trừ gia cảnh cho người này tại cơ quan thuế bên mình ko?
- Không bạn ạ, nhưng nếu người mới này trước CQT khác QL thì phải làm TK điều chỉnh thông tin mẫu 08-MST ( tức là nếu thay đổi CQT quản lý thì phải làm bước này)

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Thông tư 84/TNCN nói:
3.1.9. Đối tượng nộp thuế chỉ phải nộp hồ sơ chứng minh cho một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ kể cả trường hợp đối tượng nộp thuế thay đổi nơi làm việc, thay đổi nơi kinh doanh.

Đối tượng nộp thuế vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì việc tạm giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc vào loại thu nhập nào là do đối tượng nộp thuế lựa chọn và đăng ký theo hướng dẫn nêu trên. Trường hợp có nhiều người phụ thuộc nhưng kê khai tạm giảm trừ không hết vào một loại thu nhập thì được tạm giảm trừ vào cả hai loại thu nhập.

==> Không cần đăng ký lại, vẫn được giảm trừ gia cảnh bình thường.