Các vấn đề liên quan đến đăng ký người phụ thuộc

• Thread starter trangnguyen88
  • Ngày gửi
B

bocxit

Guest
5/7/10
12
0
0
36
nghe an
trường hợp này.Giám Đốc được giảm trừ gia cảnh cho bản thân la 4tr,cho người thân la 1,6tr/ người. conf quy định những ai được giảm trừ gia cảnh thì bạn tim hiểu thêm ở thông tư 84 và thông tư 62 nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
hai vợ chồng cùng đăng ký giảm trừ gia cảnh có được ko???

Công ty em có 1 chị có 1 con nhỏ, người chồng đã đăng ký giảm trừ gia cảnh với đứa con này rùi (vì thu nhập cao)
Chị này hiện nay có thu nhập <4triệu, để tiện cho việc đăng ký giảm trừ gia cảnh, em vẫn làm đăng ký giảm trừ cho chị ấy, thực ra chỉ đăng ký để đấy, vì chị ấy chưa phải nộp thuế TNCN, vậy có được ko ạ.
Vì theo em được biết thì 1 đứa con đấy chỉ được giảm trừ cho vợ hoặc chồng, nhưng mình làm trước để khi nào chồng nhường quyền giảm trừ gia cảnh cho vợ thì mình đỡ phải làm, có được ko ạ.:015::015::015:

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Mình cũng làm như bạn vậy đó, nhưng không biết có được không? Ai có ý kiến đóng góp thêm.

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Công ty em có 1 chị có 1 con nhỏ, người chồng đã đăng ký giảm trừ gia cảnh với đứa con này rùi (vì thu nhập cao)
Chị này hiện nay có thu nhập <4triệu, để tiện cho việc đăng ký giảm trừ gia cảnh, em vẫn làm đăng ký giảm trừ cho chị ấy, thực ra chỉ đăng ký để đấy, vì chị ấy chưa phải nộp thuế TNCN, vậy có được ko ạ.
Vì theo em được biết thì 1 đứa con đấy chỉ được giảm trừ cho vợ hoặc chồng, nhưng mình làm trước để khi nào chồng nhường quyền giảm trừ gia cảnh cho vợ thì mình đỡ phải làm, có được ko ạ.:015::015::015:

Ko được Bạn ạ. Bạn tham khảo ở đây nhé!

http://www.luatcongminh.com/CongMinh/?Tab=7&cat_id=121&sub_id=69&news_id=1363

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh được giảm trừ gia cảnh vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế như sau:

1. Mức giảm trừ gia cảnh:

a) Mức giảm trừ gia cảnh đối với người nộp thuế là 48 triệu đồng/năm;

b) Mức giảm trừ cho mỗi người phụ thuộc mà người nộp thuế có nghĩa vụ nuôi dưỡng là 1,6 triệu đồng/tháng kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng.

2. Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế trong năm tính thuế. Trường hợp các đối tượng nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì phải tự thoả thuận để đăng ký giảm trừ gia cảnh vào một đối tượng nộp thuế.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Nhưng thực tế thì mình có "giảm trừ" cho chị ấy đâu nhỉ, chỉ là đăng ký trước thui mà

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Nhưng thực tế thì mình có "giảm trừ" cho chị ấy đâu nhỉ, chỉ là đăng ký trước thui mà

Nếu chưa cần giảm trừ thì đăng ký làm gì nhỉ? sau này có vấn đề gì mất công phải đi giải trình, lục lại hồ sơ cũ, phiền phức hơn
Thân

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Mặc dù bạn chưa giảm trừ, nhưng việc bạn đăng ký NPT trùng cho 2 người nộp thuế là đã vi phạm luật thuế TNCN rồi.
Việc thuế TNCN của 2 vợ chồng họ thì để họ tự cân nhắc NPT, bạn nghỉ cách lo dùm họ làm gì nhỉ, mà lại lo không đúng luật nữa!!

M

miennho

Guest
21/6/06
35
0
0
HN
NLĐ chuyển công tác có phải đăng ký lại giảm trừ người phụ thuộc?

Các bác cho em hỏi 2 vấn đề này với:
1. Người lao động đã đăng ký giảm trừ cho người phụ thuộc ở công ty trước thuộc chi cục thuế khác bây giờ chuyển đến nơi mới có phải đăng ký lại không ạ?
2. Thời điểm này đăng ký giảm trừ người phụ thuộc cho thời điểm từ 01/2010 có được không?
Mong nhận được chỉ giáo, cảm ơn các bác !

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bác cho em hỏi 2 vấn đề này với:
1. Người lao động đã đăng ký giảm trừ cho người phụ thuộc ở công ty trước thuộc chi cục thuế khác bây giờ chuyển đến nơi mới có phải đăng ký lại không ạ?

TT 84 hướng dẫn thuế TNCN:
3.1.9. Đối tượng nộp thuế chỉ phải nộp hồ sơ chứng minh cho một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ kể cả trường hợp đối tượng nộp thuế thay đổi nơi làm việc, thay đổi nơi kinh doanh.

Không cần đăng ký lại, để chắc ăn nhờ công ty cũ phôto cho NLĐ lại tờ xác nhận đăng ký giảm trừ gia cảnh đã nộp trước đó
Thân

M

miennho

Guest
21/6/06
35
0
0
HN
Cảm ơn bạn Huong85. Mình đã xem lại thông tư 84.

H

hoanhthanhson

Sơ cấp
6/1/09
16
0
1
39
long an
Giảm trừ gia cảnh!!

Cho mình hỏi một người chuyển công tác qua đơn vị khác nhưng đã nộp HS chứng minh người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh ở đơn vị cũ thì ở đơn vị mới cần giấy tờ gì nữa (có làm mẫu 16 đăng ký nữa không, và nếu không phải nộp lại HSCM người phụ thuộc ở đơn vị mới thì cần gì?)
Cám ơn!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
hoanhthanhson nói:
Cho mình hỏi một người chuyển công tác qua đơn vị khác nhưng đã nộp HS chứng minh người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh ở đơn vị cũ thì ở đơn vị mới cần giấy tờ gì nữa (có làm mẫu 16 đăng ký nữa không, và nếu không phải nộp lại HSCM người phụ thuộc ở đơn vị mới thì cần gì?)
Cám ơn!

Theo quy định tại thông tư 84/2008/TT-BTC:
Trong năm nếu có sự thay đổi về người phụ thuộc so với đăng ký đầu năm thì chậm nhất là sau 30 ngày kể từ ngày có thay đổi (tăng, giảm), đối tượng nộp thuế cần khai 02 bản đăng ký điều chỉnh người phụ thuộc theo mẫu số 16/ĐK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này gửi cho cơ quan trả thu nhập.

Người đó khai đăng ký điều chỉnh giảm người phụ thuộc tại công ty cũ và đăng ký lại cho đơn vị mới.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Có được tiếp tục giảm trừ người phụ thuộc?

Cty mình có 1 nhân viên trước đây (từ tháng 1 đến tháng 6) làm ở cty khác, đã làm giấy tờ để giảm trừ người phụ thuộc, sau đó nhân viên đó mới nghỉ làm và sang cty mình làm, vậy khi sang bên đây người đó có phải làm lại giấy tờ để giảm trừ người phụ thuộc nữa không?
Mình nghĩ là không cần làm lại vì đăng ký giảm trừ là đăng ký tới 1 năm lận, nên trong năm nay vẫn sẽ không cần đăng ký lại phải không?
Các bạn nào biết về vấn đề này xin giúp mình với

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Theo quy định tại thông tư 84/2008/TT-BTC:

Người đó khai đăng ký điều chỉnh giảm người phụ thuộc tại công ty cũ và đăng ký lại cho đơn vị mới.

Ủa nhưng TT theo mình hiểu là nếu có sự thay đổi người phụ thuộc so với đăng ký đầu năm (tức là tăng hoặc giảm số người phụ thuộc) thì mới khai 2 bản đăng ký điều chỉnh chứ. Chứ đâu phải là khi mình qua Cty mới rồi thì mình làm giấy giảm người phụ thuộc ở cty cũ. Mình đã nghỉ làm rồi thì người ta tự cắt ngang việc quản lý người phụ thuộc rồi, chứ đâu cần làm giấy tờ nữa.
Ban hoanhthanhson hỏi là nếu mình đã đăng ký người phụ thuộc ở Cty cũ rồi, mà mình nghĩ làm, qua Cty mới làm thì có phải đăng ký lại người phụ thuộc nữa k đó. Đó cũng là câu hỏi mà mình đang thắc mắc đó.hihi.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Ủa nhưng TT theo mình hiểu là nếu có sự thay đổi người phụ thuộc so với đăng ký đầu năm (tức là tăng hoặc giảm số người phụ thuộc) thì mới khai 2 bản đăng ký điều chỉnh chứ. Chứ đâu phải là khi mình qua Cty mới rồi thì mình làm giấy giảm người phụ thuộc ở cty cũ. Mình đã nghỉ làm rồi thì người ta tự cắt ngang việc quản lý người phụ thuộc rồi, chứ đâu cần làm giấy tờ nữa.
Ban hoanhthanhson hỏi là nếu mình đã đăng ký người phụ thuộc ở Cty cũ rồi, mà mình nghĩ làm, qua Cty mới làm thì có phải đăng ký lại người phụ thuộc nữa k đó. Đó cũng là câu hỏi mà mình đang thắc mắc đó.hihi.
-Đúng rồi theo TT 84:
...3.1.9. Đối tượng nộp thuế chỉ phải nộp hồ sơ chứng minh cho một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ kể cả trường hợp đối tượng nộp thuế thay đổi nơi làm việc, thay đổi nơi kinh doanh.

H

huong12

Guest
8/1/10
10
0
0
hoàng hoa thám
Theo TT 84 thì người lao động đã làm giảm trừ gia cảnh tại đơn vị cũ rồi, thì khi sang đơn vị mới không phải làm lại hồ sơ giảm trừ nũa. Bạn ạ!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Người phụ thuộc là người nước ngoài.

Cty em có 1 nhân viên đ/ký NPT là vợ, người nước ngoài, còn trong tuổi lđộng (50t), theo chồng định cư ở VN, chỉ ở nhà làm nội trợ, không có TN.

Vì là người nước ngoài nên các thủ tục xác nhận ở địa phương để đ/ký cho NPT này khó quá, hình như UBND các địa phương không xác nhận thủ tục này?

I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
38
Sông Bé
Cty em có 1 NV đăng ký NPT là vợ, 52 tuổi (chưa tới tuổi hưu). Vì không có giấy xác nhận tàn tật nên không được chấp nhận.
NV em phản ứng gay gắt: Bà xã tui ở nhà chỉ làm nội trợ, nên không có thu nhập gì, thất nghiệp cả 10 năm nay, nhà nghèo nên thất học từ nhỏ, không biết chạy xe, chỉ ở nhà nấu ăn cho chồng con. Đó là 1 gánh nặng cho gđình rồi, còn phải đòi xác nhận tàn tật gì nữa.

Các bác cho em ý kiến việc này với nhé!

I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
38
Sông Bé
Yếu cầu điều kiện tàn tật đ/v NPT trong tuổii lao động có cứng nhắc quá không nhỉ?