Tiền thuế TNCN của người nước ngoài do công ty ở nước ngoài nộp tại Việt Nam

• Thread starter hangnd
  • Ngày gửi
H

hangnd

Guest
Chào các anh chi em,
Mình muốn hỏi 1 chút là:
- Tiền làm thêm vào ngày nghỉ có tính vào thu nhập chịu thuế không? Mình có đọc lại thông tư 84 thì thấy ghi là phần thu nhập trả cao hơn so với ngày làm việc bình thường thì được miễn thuế TNCN. Như vậy ví dụ mình được nghỉ ngày T7 nhưng phải đi làm thì lương sẽ được 150% lương so với ngày thường, theo VD này thì mình sẽ được miễn 50% lương còn vẫn phải đóng thuế phần thu nhập là 100% lương như ngày thường. Theo mình hiểu là như thế không biết có đúng kô nhỉ, mong mọi người chỉ giáo giùm mình với nha.
- Công ty mình là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài. Từ năm 2008 mình có đăng ký mã số thuế TNCN cho sếp mình người nước ngoài theo hình thức nộp thuế khấu trừ tại nguồn. Vấn đề ở đây là Sếp mình có thu nhập ở 2 nơi. Bên nước ngoài họ ko đóng thuế TNCN cho Sếp mình ở bên nước họ, mà họ gửi tiền qua tài khoản cá nhân cho Sếp mình, và sếp mình tự rút tiền đưa cho mình nộp thuế. Hàng tháng mình vẫn làm tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồn kê khai theo thu nhập chịu thuế là tổng cộng thu nhập của 2 nơi nhưng thực tế lại không khấu trừ thuế tại nguồn . Mà lại lấy tiền từ Sếp mình đi nộp.Mình thấy nó vô cùng không ổn nên mong nhờ sự trợ giúp của mọi người. Bây giờ mình phải làm như thế nào hay gửi công văn lên cục thuế để giải trình về vấn đề này. (các chứng từ nộp thuế mình vẫn cầm)
- Ah mình muốn hỏi chút nữa là có cần phải làm báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ (chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân )ko?
Help me
Thanks

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daniel01

Guest
17/10/09
4
0
0
Hà Nội
Cách hiểu về TNCN tiền làm thêm của bạn là chính xác.
Phần 2 bạn hỏi ban cung cấp chưa đủ thông tin lắm. Mình có thể trả lời như sau:
- Thường thì giữa 2 nuớc có hiệp định chống đánh thuế 2 lần nên việc có 2 nguồn thu nhập (1 tại VN, 1 tại nước khác) có thể khai và đóng thuế tại VN. Bạn có thể xem lại TT hướng dẫn kê khai thu nhập từ nhiều nguồn.

H

hangnd

Guest
cảm ơn bạn,
Vấn đề thứ 2 của mình để mình nói rõ hơn nhé,
Nếu là Thuế TNCN khấu trừ tại nguồn thì có nghĩa là khi công ty trả lương thì sẽ giữ lại tiền thuế TNCN của đối tượng phải nộp thuế để cty nộp cho cơ quan nhà nước, Nhưng đối với trường hợp của sếp mình thì cty mình kô giữ lại tiền thuế TNCN phải nộp của sếp. tiền thuế phải nộp đó được công ty mẹ ở bên nước ngoài gửi tiền qua tài khoản cá nhân của sếp mình để sếp mình tự nộp thuế TNCN.Vấn đề là trong khi mình vẫn làm tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồn kê khai thuê của sếp mình thì cty vẫn ko khấu trừ tiền thuế của sếp vẫn trả hết lương sau đó sếp lại nhận tiền từ công ty mẹ bên nước ngoài để mang đi nộp thuế. Như vậy là ko ổn lắm nhưng mình chưa biết phải làm như thế nào nên nhờ cả nhà tư vấn giúp. tại vì việc này đã diễn ra trong 1 thời gian rồi.
- Ngoài ra mình muốn hỏi thêm là có cần phải làm báo cáo tình hình sử dụng chứng từ thuế TNCN hàng tháng ko?

W

wawavn84

Guest
11/7/09
3
0
0
binh duong
Theo mình nghĩ thì bạn nên làm công văn xin ý kiến chỉ đạo từ phòng thuế. Để tránh tình trạng sau này cơ quan thuế xuống quyết toán và sẽ bị phạt, rắc rối lắm. Có công văn phúc đáp của cơ quan thuế mình nghĩ sẽ mạnh dạn làm việc hơn bạn àh!.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Chào các anh chi em,
Mình muốn hỏi 1 chút là:
- Tiền làm thêm vào ngày nghỉ có tính vào thu nhập chịu thuế không? Mình có đọc lại thông tư 84 thì thấy ghi là phần thu nhập trả cao hơn so với ngày làm việc bình thường thì được miễn thuế TNCN. Như vậy ví dụ mình được nghỉ ngày T7 nhưng phải đi làm thì lương sẽ được 150% lương so với ngày thường, theo VD này thì mình sẽ được miễn 50% lương còn vẫn phải đóng thuế phần thu nhập là 100% lương như ngày thường. Theo mình hiểu là như thế không biết có đúng kô nhỉ, mong mọi người chỉ giáo giùm mình với nha.
Bạn tính tiền làm đêm, thêm giờ như vậy là đúng rồi
- Công ty mình là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài. Từ năm 2008 mình có đăng ký mã số thuế TNCN cho sếp mình người nước ngoài theo hình thức nộp thuế khấu trừ tại nguồn. Vấn đề ở đây là Sếp mình có thu nhập ở 2 nơi. Bên nước ngoài họ ko đóng thuế TNCN cho Sếp mình ở bên nước họ, mà họ gửi tiền qua tài khoản cá nhân cho Sếp mình, và sếp mình tự rút tiền đưa cho mình nộp thuế. Hàng tháng mình vẫn làm tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồn kê khai theo thu nhập chịu thuế là tổng cộng thu nhập của 2 nơi nhưng thực tế lại không khấu trừ thuế tại nguồn . Mà lại lấy tiền từ Sếp mình đi nộp.Mình thấy nó vô cùng không ổn nên mong nhờ sự trợ giúp của mọi người. Bây giờ mình phải làm như thế nào hay gửi công văn lên cục thuế để giải trình về vấn đề này. (các chứng từ nộp thuế mình vẫn cầm)
Theo bạn nói thì sếp của bạn là cá nhân cư trú tại Việt Nam. Như vậy, có trách nhiệm kê khai tổng thu nhập nhận được (thu nhập trong và ngoài VN).
Hiện tại công ty mẹ trả lương trực tiếp vào tài khoản cá nhân của sếp bạn, thì sếp bạn có trách nhiệm khai báo số thu nhập nhận được từ nước ngoài để công ty tại VN kê khai và nộp thuế thu nhập cá nhân tại VN. Cuối năm công ty bạn có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN cho sếp của bạn. Tổng thu nhập bao gồm thu nhập tại VN và thu nhập tại nước ngoài kèm theo thư xác nhận thu nhập do công ty bên nước ngoài cung cấp.
- Ah mình muốn hỏi chút nữa là có cần phải làm báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ (chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân )ko?
Help me
Thanks
Chứng từ khấu trừ thuế TNCN không viết cho những người làm công, ăn lương tại công ty mà viết cho những cá nhân vãng lai có thu nhập tại DN (ví dụ như: chi trả tiền thuê giảng viên, hợp đồng vụ việc với 1 cá nhân, ...)
Cuối năm, hoặc hết nhiệm kỳ làm việc tại VN thì công ty bạn đề nghị cơ quan thuế hoặc sở Công thương viết biên lai thuế TNCN, để sếp bạn có căn cứ trình các cơ quan hữu quan bên VN hay nước ngoài chứng minh: đã hoàn thành nghĩa vụ thuế tại nước sở tại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA