Chi phí nhân công thuê ngoài trong công ty xây dựng

• Thread starter hondauresort
  • Ngày gửi
H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Xin chào cả nhà!
Em có 1 vấn đề đang băn khoăn, cả nhà giúp em với. Công ty em là công ty xây dựng, có thuê một số đội xây dựng ngoài để xây 1 số hạng mục, những công nhân này chúng em không ký hợp đồng lao động với từng người mà chỉ ký với người đội trưởng thôi, người này được 1 nhóm lao động uỷ quyền để làm mọi thủ tục với công ty em. Em muốn hỏi để chi phí nhân công này là chi phí hợp lý thì phải cần những gì ạ? Bên em đã có hợp đồng giao khoán công việc, bảng nghiệm thu khối lượng, bảng chấm công, giấy uỷ quyền và hợp đồng lao động (tất nhiên là với ông đội trưởng thôi). Như vậy đã đầy đủ chưa ạ? Có phải làm hợp đồng với từng người không? Nếu làm với từng người thì nhiều lắm ạ, hic!:wall: Giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Xin chào cả nhà!
Em có 1 vấn đề đang băn khoăn, cả nhà giúp em với. Công ty em là công ty xây dựng, có thuê một số đội xây dựng ngoài để xây 1 số hạng mục, những công nhân này chúng em không ký hợp đồng lao động với từng người mà chỉ ký với người đội trưởng thôi, người này được 1 nhóm lao động uỷ quyền để làm mọi thủ tục với công ty em. Em muốn hỏi để chi phí nhân công này là chi phí hợp lý thì phải cần những gì ạ? Bên em đã có hợp đồng giao khoán công việc, bảng nghiệm thu khối lượng, bảng chấm công, giấy uỷ quyền và hợp đồng lao động (tất nhiên là với ông đội trưởng thôi). Như vậy đã đầy đủ chưa ạ? Có phải làm hợp đồng với từng người không? Nếu làm với từng người thì nhiều lắm ạ, hic!:wall: Giúp em với!

Thêm một ý nữa, ký hợp đồng với ông Đội trưởng thì không có đủ tư cách pháp nhân đâu ? Hãy xem lại nhé.

D

do hoa

Sơ cấp
30/7/09
40
1
8
ha noi
Kế toán hoạt động xây lắp

Cong ty minh kinh doanh ve linh vuc XD, co lam HD thue ngoai (nhan cong tai cho) de thưc hien mot so hang muc doi voi cac cong trinh. Moi nguoi cho minh hoi:
- C.ty minh ky HD voi tung nguoi va cu ra mot nguoi doi truong, nguoi nay duoc nhom lao dong uy quyen ky, nhan, thanh toan luong va giai quyet cac cong viec lien quan voi cong ty. Vay khi thanh toan luong cho nhom CN nay co nhat thiet phai lay day du chu ky cua ho khong hay chi can nguoi doi truong ky la duoc (kem theo bang cham cong)?
- Voi so lao dong nay neu thoi han HD la 1 nam thi cong ty minh co phai dong BH cho ho ko?
Minh la mot tan binh, mong cac ban chi giup.

Theo mình thì bạn đã ký hợp đồng lao động với từng người thì khi TT lương (kèm theo bảng chấm công) bạn nên lấy chữ ký của từng người cho hợp thức hóa.Đội trưởng thì chỉ xác nhận trên bảng chấm công theo số công thực tế công nhân làm thôi chứ.
Nếu hợp đồng bạn ký với thời gian là một năm thì bạn phải đóng bảo hiểm cho họ. Vì hợp đồng ký từ 3 tháng trở lên là bắt buộc nộp BH rồi mà
Mình cũng mới nhưng hiện tại thì mình cũng làm như thế.Một vài ý kiến hi vọng sẽ giúp được cho bạn

H

HOI DE HOC

Sơ cấp
31/3/09
23
0
1
Binh Duong
Xin chào cả nhà!

Theo mình nghĩ thì bạn nên yêu cầu anh đội trưởng đó cung cấp cho bạn giấy ủy quyền của mọi người ( chữ ký sống ) và CMND photo để bạn làm căn cứ là đủ rồi. chứ khi giao dịch thì bạn đâu có làm trực tiếp với tất cả mọi người đâu.
Chúc bạn thành công.

S

saosau2000

Guest
11/3/09
2
0
1
Thanh xuân - Hà nội
Bạn nên đăng ký học khoá" Các sai phạm thường gặp khi quyết toán trong các DN xây lắp ở Sô 6 Vũ Ngọc Phan. học phí 750.000d/ người. L.hệ Miss Chung0985667886.
Những thắc mắc của bạn đều có trong khoá học.

S

saosau2000

Guest
11/3/09
2
0
1
Thanh xuân - Hà nội
Theo tôi hiểu thì khoán cho 1 ông đội trưởng đội thi công là khoán Quyền, chứ không phải khoán gọn. Tức là đội thi công vẫn phải nộp chứng từ về phòng KT, nên phải lập hợp đồng nhân công thời vụ với cty. có bảng chấm công xác nhận của đội trưởng thi công, và lập bảng lương thời vụ từng đội thi công. thi mới được coi là hợp lệ.

H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Bạn nên đăng ký học khoá" Các sai phạm thường gặp khi quyết toán trong các DN xây lắp ở Sô 6 Vũ Ngọc Phan. học phí 750.000d/ người. L.hệ Miss Chung0985667886.
Những thắc mắc của bạn đều có trong khoá học.

Hic, Em ở Hải Phòng cơ mà có muốn cũng chẳng đăng kí học được.
Bây giờ em đang làm lại hồ sơ nhân công, làm HDLD với từng cá nhân nhưng vẫn nan giải lắm vì 1 số người chỉ làm trong 1 thời gian rất ngắn rồi nghỉ, đội xây dựng đó họ cứ thay người liên tục em không thể nào biết được, khi hỏi đến CMTND thì có người có có người không và có người thì đã nghỉ mất rồi. Đau đầu quá!

T

tranhau

Guest
29/12/08
3
0
0
42
Ha Noi
Chào cả nhà! cả nhà cho mình hỏi chút nhé. Cty mình làm về lĩnh vực quảng cáo. cty mình vừa rồi làm dàn dựng gian hàng triển lãm,mình mua NVL về thuê nhân công ngoài làm trong ba ngày, vậy cả nhà cho mình hỏi tiền nhân công thuê ngoài này mình định khoản thẳng vào TK 154 co được không:
N TK 154 : 4.900.000 đồng
C TK 111 : 4.900.000 đồng
Hay là mình phải định khoản qua TK 622?
cả nhà giúp mình với nhé!

C

cat lucky87

Guest
11/11/09
3
0
0
ha noi
Mình cũng đang có thắc mắc gjống bạn.Hix mình mới làm nên cũng ko bit làm thế nào bi j. Công nhân thì có người chẳng mang j cả,mang mỗi cái cmt phôtô,ko thì bằng lái xe.Chán wá có bác nào bít thì giúp tụi em với:015:

H

Hisun

Guest

cái này ko vào đc bạn ơi! Mình cũng đang muốn tìm hiểu về nhân công thuê ngoài trong xây dựng. Mình còn thấy một hình thức nữa là: thuê nhân công từ một công ty khác và nhận được hoá đơn về nhân công. Như vậy là thế nào nhỉ? Các bạn giúp mình với!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cái này ko vào đc bạn ơi! Mình cũng đang muốn tìm hiểu về nhân công thuê ngoài trong xây dựng. Mình còn thấy một hình thức nữa là: thuê nhân công từ một công ty khác và nhận được hoá đơn về nhân công. Như vậy là thế nào nhỉ? Các bạn giúp mình với!

Nghĩa là thuê một nhóm nhân công từ một DN khác chuyên về cung ứng lao động (thường là LD thời vụ rất thích hợp trong DN xây dựng) khi thanh toán tiền thuê thì DN kia sẽ xuất hoá đơn DV về cho DN bạn, làm cách này là chắc nhất.

• Like
Reactions: LISA2014
P

phanhien27

Guest
21/6/06
5
0
1
Ha Noi
nếu làm gian hàng quảng cáo theo đơn đặt hàng và quản lý hiệu quả theo đơn hàng thì có thể hạch toán thẳng vô 154 chi tiết theo đơn hàng.
nếu ko quản lý hiệu quả theo đơn hàng thì hạch toán qua 622, cuối kỳ xác định kết quả luôn một lần.

N

nhnghi1980

Sơ cấp
20/1/09
4
0
1
43
hà Nội
Minh cũng đang băn khoăn chỗ này, ko biết có phải khấu trừ thuế tncn đối với những người không có mã số thuế tncn ko. mong mọi người giúp đỡ mình với!

L

lanphuong2080

Guest
25/1/08
3
0
0
39
HN
Tớ nói như này các bạn sẽ hiểu và thấy hoàn toàn hợp lý trong việc hạch toán chi phí nhân công thuê ngoài như nào: trước hết các bạn làm 1 hợp đồng với 1 công ty mà các bạn thuê nhân công và sau đó khi thanhtoán các bạn yêu cầu người ta xuất hoá đơn thế là ok rùi. ko phải lo là Thuế TNCN của họ hay họ đã có mã số thuế chưa? cái việc đó là bên cty xuất hoá đơn lo rồi. Cty các bạn chỉ cần Hợp đồng ký kết 2 bên và hoá đơn nhân công đầu vào là OK. Còn hạch toán cứ đưa vào TK 622(ct) là xong thôi mà.

A

anhthu131184

Sơ cấp
2/12/08
39
0
6
39
Đà Nẵng
thế nếu mình ký trực tiếp với người lao động làm thời vụ chứ k qua cty cung ứng lao động thì sao? chứng từ như thế nào để hợp lý?

T

truclantn03

Sơ cấp
30/12/09
9
0
0
tay ninh
vấn đề của bạn anhthu được nhiều người nói rồi. mình nhắc lại cho ban nha! chứng từ hợp lệ:
- bảng chấm công
- bảng lương (có đủ chữ ký của từng người)
- họp đồng thời vụ (<= 3 tháng)
và nếu họ không muốn trích 10% TNCN thì bảo họ làm bản cam kết theo mẫu 23/ck-TNCN
- cuối cùng là phiếu chi lương bạn nhé!

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
vấn đề của bạn anhthu được nhiều người nói rồi. mình nhắc lại cho ban nha! chứng từ hợp lệ:
- bảng chấm công
- bảng lương (có đủ chữ ký của từng người)
- họp đồng thời vụ (<= 3 tháng)
và nếu họ không muốn trích 10% TNCN thì bảo họ làm bản cam kết theo mẫu 23/ck-TNCN
- cuối cùng là phiếu chi lương bạn nhé!
Mình cũng đang làm như bạn này nói. Cái hợp đồng nhân công chúng ta làm thường hay phải suy nghĩ về cái 10% thuế TNCN cảu ng lao động do đó mình cũng làm cho họ bản cam kết theo mẫu 23/ck-TNCN cho chắc ăn ( đính kèm với CMT)

K

kimthanhhoan76

Guest
23/6/09
3
0
1
48
ha giang
Ngoài việc ký HĐ với ông đội trưởng là được rồi
Cty nhà nước thì họ mới cần chi tiết từng hợp đồng
Cty TNHH hoặc CP thì cần làm gì, lắm thủ tục giấy tờ rườm rà
Bạn lưu ý lấy tờ khai cam kết thuế TNCN cho từng cá nhân lao động (quân của ông Đội trưởng) để nộp cho cơ quan Chi cục thuế địa phương

K

kqgrouphd

Sơ cấp
19/3/13
30
0
6
Hai Duong
Ðề: Chi phí nhân công thuê ngoài trong công ty xây dựng

Đã là chi phí nhân công thuê ngoài thì được coi là mua dịch vụ, trong trường hợp này thì nên ký THỏa ước lao động tập thể, đại diện là ông đội trưởng ký với công ty. Vẫn có bảng tổng hợp theo dõi số công, đơn giá, bảng thanh toán có chữ ký của từng công nhân xác nhận, Nhưng khi chi tiền thì kẹp bảng công đó vào phiếu chi và chỉ cần 1 ông đội trưởng ký lấy tổng tiền. chỉ cần chứng minh của ông đội trưởng. Nếu từng người mà >2tr/ lần trả/ người thì khấu 10%, còn nếu họ cung cấp cam kết chỉ làm 1 nơi và cả năm <78tr thì không khấu 10%.
KHi hạch toán thì có 2 trường hợp.
1. Nếu bạn theo QĐ 48 thì : Nợ 154/Có TK111, 112, 331
2. Nếu theo QĐ 15 thì: Nợ Tk 622/Có Tk 111, 112, 331
Theo tôi như thế, vì mình cũng đang làm như vậy nhưng vẫn chưa yên tâm? Xin cả nhà bình luận tiếp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA