Đầu vào là hóa đơn trực tiếp vậy đầu ra ghi như thế nào?

• Thread starter lethiquynhnhu
  • Ngày gửi
L

lethiquynhnhu

Sơ cấp
19/11/08
7
0
0
48
NhaTrang
Chào cả nhà,
Em đăng kí là thành viên của nhà mình cũng hơi lâu lâu, nhưng do chưa biết cách đăng bài nên chỉ tham khảo các bài viết của anh chị và các bạn thui, Hôm nay lần dầu mình gửi bài, nếu có gì không đúng mong các anh chị và các bạn bỏ qua cho nhé!

Em có 1 trường hợp như thế này: SP đầu vào của em là hóa đơn trực tiếp: cụ thể là cty em mua Đầu bơm về để bán lại. Vậy khi xuất bán em phải xuất có thuế GTGT đúng không ah? Mặt hàng này có phải trước kia là 10%, bây giờ được giảm thuế xuống là 5% k ah? Mong các bạn và anh chị chỉ giúp! Em đang cần gấp. Cảm ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Em có 1 trường hợp như thế này: SP đầu vào của em là hóa đơn trực tiếp: cụ thể là cty em mua Đầu bơm về để bán lại. Vậy khi xuất bán em phải xuất có thuế GTGT đúng không ah? Mặt hàng này có phải trước kia là 10%, bây giờ được giảm thuế xuống là 5% k ah? Mong các bạn và anh chị chỉ giúp! Em đang cần gấp. Cảm ơn cả nhà.

Có phải Đầu bơm mà bạn muốn nói đến là máy bơm nước ko?
Mình trích dẫn một đoạn thông tư này, bạn đọc nhé:

Thông tư của Bộ Tài chính số 91/2009/TT-BTC ngày 12/5/2009 về việc ban hành Danh mục bổ sung một số mặt hàng được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT theo Quyết định số 16/2009/QĐ-TTg ngày 21/01/2009 của Thủ tướng Chính phủ

4. Những mặt hàng được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT được đánh dấu “x” tại cột “Mặt hàng được giảm” trong Danh mục. Đối với nhóm 84.13, máy bơm nước có công suất trên 10 m3/h được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT; máy bơm nước có công suất từ 10 m3/h trở xuống không được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...
Khi xuất hđơn thì fần thuế suất e cặn cứ mặt hàng của cty e là loại nào rồi áp dụng cho đúng theo qui định của Luật thuế GTGT.
Chứ ko fải căn cứ vào hđơn mua vào để xuất hđơn bán ra, nếu hđơn mua vào thuế suất sai e fải ycầu 2 bên chỉnh sửa nữa đó. Còn hđơn bán hàng trực tiếp thì ko ảnh hưởng gì đến thuế suất bán ra của e.

thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA