Xin giải đáp về Mua TSCD trả góp

• Thread starter sangsang
  • Ngày gửi
S

sangsang

Sơ cấp
24/11/08
13
0
0
tp.HCM
www.woim.net
Em thấy trong sách ghi nhận Mua TSCD theo phương thức trả chậm, trả góp đưa vào sử dụng thế này:
Nợ 211 (theo giá mua trả ngay)
Nợ 133
Nợ 142, 242 (phần lãi trả chậm, trả góp)
Có 331 (giá thanh toán)

Khi DN trả tiền cho người bán (gồm giá gốc, lãi trả chậm, trả góp):
Nợ 331
Có 111, 112

Đồng thời tính vào chi phí TC số lãi trả chậm, trả góp phải trả cho từng kỳ:
Nợ 635
Có 142, 242

Vậy, anh chị cho em hỏi là khi mua TSCD trả chậm, trả góp thế này thì DN phải trả trước toàn bộ tiền lãi hay trả từng kỳ củng với tiền gốc luôn ạ? Vì em thấy TK 142, 242 là dùng cho chi phí trả trước mà ta thực chi cho toàn bộ thời gian sử dụng, sau đó mới phân bổ dần. Nếu lãi trả từng kỳ thì đâu thể ghi nhận vào 142, 242 được đúng không ạ?
Xin các anh chị chỉ bảo giúp em. Cảm ơn các anh chị rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em thấy trong sách ghi nhận Mua TSCD theo phương thức trả chậm, trả góp đưa vào sử dụng thế này:
Nợ 133
Có 331 (giá thanh toán)

Nợ 331
Có 111, 112

Nợ 635
Có 142, 242

Vậy, anh chị cho em hỏi là khi mua TSCD trả chậm, trả góp thế này thì DN phải trả trước toàn bộ tiền lãi hay trả từng kỳ củng với tiền gốc luôn ạ? Vì em thấy TK 142, 242 là dùng cho chi phí trả trước mà ta thực chi cho toàn bộ thời gian sử dụng, sau đó mới phân bổ dần. Nếu lãi trả từng kỳ thì đâu thể ghi nhận vào 142, 242 được đúng không ạ?

Lãi trả chậm, trả góp là lãi phát sinh do nợ lại người bán nên nó phát sinh trong các kỳ kế toán tiếp theo, và dĩ nhiên là chưa trả ngay khi mua mà thông thường nó nằm (ngầm định) trong số tiền trả dần.

Nhận định của bạn về hạch toán vào TK 242 là đúng.

Theo kế toán các nước thì nếu mua trả góp thì hạch toán:

Nợ TK TSCĐ
Nợ TK "Chiết khấu trên nợ phải trả"
Có TK "Phải trả nhà cung cấp"

Định kỳ phân bổ Chiết khấu trên nợ phải trả. Khoản Chiết khấu trên nợ phải trả được trình bày là một khoản làm giảm nợ phải trả.

Hệ thống TK Việt Nam chưa có TK tương tự nên hướng dẫn hạch toán vào TK 242 cũng tạm chấp nhận được, mặc dù như vậy nó làm tăng nợ phải trả và tăng TS đúng bằng lãi trả góp.

T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
Nợ 133
Có 331 (giá thanh toán)

Nợ 331
Có 111, 112

Nợ 635
Có 142, 242

Ai bảo em là 142,242 là dùng cho chi phí trả trứoc mà ta đã thực chi?Giả sử trong TH mình mua CCDC nhưng chưa trả tiền thì vẫn phân bổ đều đều đấy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA