Kê khai & khấu trừ thuế TNCN cho người làm ở 2 nơi?????

• Thread starter ttth3010
  • Ngày gửi
T

ttth3010

Guest
14/4/07
9
0
0
ha noi
Cty mình hiện tại có 1 chị PGĐ lương tháng 4tr, chị ấy hiện đang là chủ 1 hộ kinh doanh cá thể nên đã có MSTCN (lấy theo MST của hộ kinh doanh cá thể). Vì cty mình ko phải là đơn vị trực tiếp đăng ký MSTCN cho chị ấy nên mình nghĩ chị ấy phải tự kê khai và nộp thuế cho khoản thu nhập từ hộ kinh doanh còn cty mình chỉ tạm khấu trừ 10% thu nhập của chị ấy để nộp thuế, không biết mình hiểu như thế có đúng không?????
Hiện tại mình đang làm tờ khai thuế TNCN mẫu 02/TK TNCN: Mình thấy có 2 phần A: dành cho những đối tượng có HĐLĐ
phần B: dành cho những đối tượng ko có HĐLĐ
Mình cũng không biết nên kê khai như thế nào vì chị ấy có HĐLĐ mà ở mục này lại ko thấy có phần khấu trừ 10%.
Cả nhà giúp mình với, sắp hết hạn nộp tờ khai quý rồi :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Cty mình hiện tại có 1 chị PGĐ lương tháng 4tr, chị ấy hiện đang là chủ 1 hộ kinh doanh cá thể nên đã có MSTCN (lấy theo MST của hộ kinh doanh cá thể). Vì cty mình ko phải là đơn vị trực tiếp đăng ký MSTCN cho chị ấy nên mình nghĩ chị ấy phải tự kê khai và nộp thuế cho khoản thu nhập từ hộ kinh doanh còn cty mình chỉ tạm khấu trừ 10% thu nhập của chị ấy để nộp thuế, không biết mình hiểu như thế có đúng không?????
Hiện tại mình đang làm tờ khai thuế TNCN mẫu 02/TK TNCN: Mình thấy có 2 phần A: dành cho những đối tượng có HĐLĐ
Mình cũng không biết nên kê khai như thế nào vì chị ấy có HĐLĐ mà ở mục này lại ko thấy có phần khấu trừ 10%.

Nếu chị này có thu nhập từ 2 nơi trở lên thì chỉ dc chọn 1 nơi để giàm trừ gia cảnh thôi. Còn nơi còn lại thì bạn khấu trừ theo biểu thuế từng phần thôi vì chị này là lao động thường xuyên tại cty mà, k kê khai như LĐTV dc bạn à.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Như bạn tiutoiboi đã trao đổi, tôi xin thêm thế này: Thuế TNCN từ hoạt động KD kỳ kê khai khác với từ tiền lương, tiền công (TK khác nhau) Bạn chỉ khấu trừ thuế từ tiền lương của chị PGĐ. Còn TN từ KD chị đó phải KK riêng, nếu nộp theo PP khoán thì kê khai theo năm tạm nộp theo quý; nếu thực hiện sổ sách, chứng từ thì tạm kê khai nộp thuế theo quý. Tóm lại là không thể gộp được bạn ạ

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
tớ được nghe bảo lại là 1 nơi được tính theo biểu thuế từng phần cho lương và được giảm trừ gia cảnh - nơi còn lại tính thuế toàn phần 10 % nếu sử dụng MST đã kê.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
tớ được nghe bảo lại là 1 nơi được tính theo biểu thuế từng phần cho lương và được giảm trừ gia cảnh - nơi còn lại tính thuế toàn phần 10 % nếu sử dụng MST đã kê.

được giảm trừ gia cảnh và tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần hay không là tùy thuộc vào hợp đồng bạn àh.
nếu hợp đồng LD <3tháng thì sẽ bị khấu trừ 10%
nếu HDLD từ 3 tháng> hoặc không xác định thời hạn thì sẽ áp dụng biểu lũy tiến từng phần nhưng không được trừ cho bản thân nữa vì bản thân đã được trừ ở nơi khác rùi
thân

N

nhoc3123

Sơ cấp
19/6/08
3
0
0
Ha Tay
Công ty Mình cũng có một chị làm ở hai nơi.
Tại công ty Lương 8tr
Tại công ty khác Lương 4tr.
Mình đang ko biết tính theo cách nào?
1. Kê khai ở công ty mình và TN chịu thuế là ( 4tr + 8tr); như vậy thu nhập tính thuế là 8tr sau khi trừ gia cảnh
2. Tại công ty mình chỉ kê phần 8tr còn 4tr thì công ty kia kê. như vậy thu nhập tính thuế chỉ là 4tr sau khi trừ gia cảnh.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Công ty Mình cũng có một chị làm ở hai nơi.
Tại công ty Lương 8tr
Tại công ty khác Lương 4tr.
Mình đang ko biết tính theo cách nào?
1. Kê khai ở công ty mình và TN chịu thuế là ( 4tr + 8tr); như vậy thu nhập tính thuế là 8tr sau khi trừ gia cảnh
2. Tại công ty mình chỉ kê phần 8tr còn 4tr thì công ty kia kê. như vậy thu nhập tính thuế chỉ là 4tr sau khi trừ gia cảnh.

khi công ty bạn ke khai hàng tháng thì chỉ kê phần thu nhập mà cty bạn trả cho chị đó thôi, chỉ khi nào cuối năm hoặc khi chị đó nghỉ việc chị đó làm giấy ủy quyền cho cty bạn quyết toán thì bên bạn mới QT tất cả thu nhập của chị đó, nhưng chị đó phải cung cấp thông tin xác nhận thu nhập ở cty khác thì bạn dựa vào đó để làm QTY thuế TNCN cho chị đó
thân :015:

N

nhoc3123

Sơ cấp
19/6/08
3
0
0
Ha Tay
Thank ban Huong 85! Minh muon hoi them, nhu vay khi o cong ty kia chi day khi ke khai thue TNCN chi day co duoc giam tru gia canh 4tr ko? hay toan bo thu nhap tai cong ty day phai tinh thue?

H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội
nhân đây mình cũng có chút thắc mắc đối với trường hợp có thu nhập ở nhiều nơi, mà đọc ở nhiều văn bản luật về thuế TNCN mình chưa thấy nói / hoặc mình chưa hiểu, mong cả nhà đóng góp ý kiến nhé!
anh A làm cho các công ty với các mức thu nhập sau (anh A có 1 đứa con <18 tuổi):
+ Cty B: 5.000.000/tháng (nơi làm việc chính thức và đăng ký kê khai thuế)
+ Cty C: 2.000.000/tháng
+ Cty D: 2.000.000/tháng
Vậy cách tính thuế TNCN của anh A sẽ là:
1. Thuế TNCN phải nộp = (2.000.000+2.000.000)*5%= 220.000 đ
2. Thuế TNCN phải nộp = ((5.000.000 + 2.000.000 + 2.000.000 )-(4.000.000 + 1.600.000))*5% = 170.000 đ

Vậy cuối năm khi công ty B quyết toán thuế TNCN cho anh A sẽ quyết toán thế nào nếu tính thuế TNCN theo cách 2

A

ali

Guest
15/9/05
8
0
0
43
Hà Nội
Xin chào cả nhà! Mình cũng đang vướng mắc vấn đề đóng thuế TNCN cho thu nhập ở nhiều nơi. Hiện mình đang làm tại cơ quan với mức lương là 3,5tr; làm partime có thời hạn xác đinh 1 nơi 2tr, 1 nơi 2,5tr. Mình đã đọc các văn bản hương dẫn về thuế TNCN nhưng không thấy nói rõ về trường hợp này.
Có ai đã từng làm thủ tục nộp thuế và nộp thuế cho trương hợp tương tự như thế này thì xin giúp mình nhé! Cảm ơn nhiều nhiều!:1luvu:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
bạn làm chỗ 3,5tr chac la HDLD tu 3 thang trở lên nên sẽ nộp thuế theo biểu thuế suất lũy tiên,nhưng 3,5tr thi chua den muc thu nhap chịu thuế
còn nhung chỗ 2tr 2,5tr thì bạn phải nói rõ là hop dong bao nhiêu tháng?
nếu <3 tháng thì mỗi lân trả thu nhập bạn bị khấu trừ 10%, nếu >3thang thì bạn sẽ tổng hợp toàn bộ thu nah65p và ủy quyền cho 1 trong 3 đơn vị đó kê khai va quyết toán thuế TNCN cho bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA