Cách hạch toán kế toán HCSN trên IMAS

• Thread starter nnptnt
  • Ngày gửi
N

nnptnt

Guest
17/10/09
9
0
0
43
Hue
Chào các bạn,
Mình mới được nhận công việc kế toán tại 1 đơn vị HCSN, cũng là 1 đơn vị mới thành lập, cũng vừa mới bắt đầu sử dụng IMAS, nên mình cũng chưa biết làm gì nhiều. Vì vậy mình muốn các anh chị giúp đỡ, hướng dẫn cách hạch toán trong IMAS.
Trong quyển hướng dẫn có thấy gì là:
Nợ XXX
Có XXX
Đồng thời Ghi Có 081.
Vậy cách ghi đó như thế nào trong IMAS ??? (Đơn vị mình là DV tự chủ được ngân sách nhà nước cấp kinh phí 100%).

Trước đây đơn vị mình rút lương từ KB về thanh toán cho nhân viên, nhưng bây giờ lại chuyển sang thanh toán qua thẻ ATM, cách hạch toán thay đổi ntn, vì trước đây khi setup mình khai báo biến là không chuyển ATM.

Hiện mình đang bị rối, rất mong các bậc tiền bối chỉ giáo. Chân thành cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Bạn sử dụng Imas mấy chấm. Theo chương trình này thì nguyên tắc bạn hạch toán như thế nào thì cứ vào chương trình làm y như vậy. chương trình có hỗ trợ thêm 1 số công cụ để đỡ phải hạch toán thêm.
TK 008 chỉ sử dụng cho đơn vị có nhận kinh phí từ NS. Nếu đơn vị bạn tự chủ 100% thì k hạch toán vào 008.
Nếu như có các chi phí NS cấp cho hoạt động k thường xuyên, dự án thì. Thì bạn có thể vào chức năng Số liệu-cập nhật dự toán và nhập phần KP NS cấp vào đó.
Khi rút cho chi k thường xuyên thì bạn hạch toán N6612, 662/C4612,462. Khi đó bạn không phải ghi đơn 008, mà chương trình có hỗ trợ tính năng định khoản tự động. Bạn bấm vào chức năng đó, tự động nó sẽ lên báo cáo tài chính đúng ( tất nhiên bạn phải kiểm tra sổ lại). Nếu không thực hiện chức năng đó thì bạn có thể hạch toán đơn cũng được.
Còn chuyển lương thì thay gì bạn rút tiền mặt thì mình hạch toán chuyển khoản thôi. bạn cứ mở cập nhật lên và đánh N334/C112,461,462... thì chương trình cũng tự động có mẫu biểu theo đúng quy định. (Điều này cũng tuỳ Imas có mẫu theo đúng KB nơi bạn yêu cầu k, nếu k đúng thì bạn làm UNC theo mẫu biểu riêng).
Mình k hiểu bạn sử dụng tới đâu, chỉ hướng dẫn vậy. Chương trình này thì mình thấy bạn hạch toán tay thế nào thì cứ mở cập nhật lên và hạch toán y như vậy.
Có gì trao đổi thêm bạn nhé

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: hoanghoa9991
N

nnptnt

Guest
17/10/09
9
0
0
43
Hue
Cám ơn bạn Blang nhiều,
Cơ quan mình được nhà nước cấp kinh phí 100%, vậy là có hạch toán đơn 008.
Mình hiểu ý bạn nói, nhưng mình vẫn chưa biết cách ghi ntn cho hợp lý trên IMAS (hiện mình đang sử dụng IMAS 7.27).
Ví dụ khi mình chuyển kinh phí thanh toán tiền mua VPP chẳng hạn, mình ghi là N6621/C 4612 (Nhưng mình chưa hiểu cái Đồng thời ghi C081 như thế nào trong phiếu rút tiền kiêm chuyển khoản GR3 đó).
Cám ơn nhiều

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Bạn mở cập nhật chứng từ lên, nhìn vào mục "định khoản tự động" ấn vào đó là được. Và làm thao tác "lên cân đối các tài khoản", các thao tác này bạn nên làm vào cuối tháng sau khi đã hạch toán tất cả bút toán rút ngân sách. Sau đó bạn kiểm tra lại trong báo biểu phần "báo cáo tài chính" xem có đúng không, nếu k đúng bạn sẽ kiểm tra lại các bút toán đã làm.
Thao tác" định khoản tự động" chỉ là hỗ trợ thêm cho mình đỡ phải hạch toán. Nếu bạn không thích làm thao tác này thì khi rút NS bạn có thể hạch toán thêm C 008 theo dòng chứng từ
VD: bạn rút N661/C461: 1tr, bấm vào dòng chứng từ ghi tiếp C 008:1tr, đây là bút toán đơn để theo dõi thêm hoạt động nên dĩ nhiên nó đi kèm theo bút toán kia.
Nhưng bạn nên làm hạch toán tự động đỡ tốn thao tác hơn và cũng rất chính xác

Sửa lần cuối:
N

nnptnt

Guest
17/10/09
9
0
0
43
Hue
Bạn Blang ơi, nhân tiện đây m muốn hỏi bạn 1 tý nữa nhé.
Trong 1 lần xuất phiếu chi (do chưa rành làm IMAS), nên mình đã lỡ tay chuyển "tạm ứng thành thực chi" mặc dù mình chưa đi thanh toán tạm ứng với Kho Bạc. Vậy mình phải làm sao để huỷ lệnh đó, bởi vì mình sợ nó sẽ bị double sau khi mình nhập bút toán tạm ứng thành thực chi với KB.

M

mysa

Guest
6/1/08
2
0
0
Quảng Bình
MInh đang tâpk sự kế toán hành chính sự nghiệp, không ai bày cho cả nên giờ mình bi quá, chẳng biết thế nào, ai biết cách sử dụng IMAS 7.1 không chỉ cho mình với

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Bạn Blang ơi, nhân tiện đây m muốn hỏi bạn 1 tý nữa nhé.
Trong 1 lần xuất phiếu chi (do chưa rành làm IMAS), nên mình đã lỡ tay chuyển "tạm ứng thành thực chi" mặc dù mình chưa đi thanh toán tạm ứng với Kho Bạc. Vậy mình phải làm sao để huỷ lệnh đó, bởi vì mình sợ nó sẽ bị double sau khi mình nhập bút toán tạm ứng thành thực chi với KB.
Bạn vào lại chức năng" Chuyển chứng từ tạm ứng thành thực chi" vào mục bỏ chuyển và tìm lại chứng từ bạn đã chuyển bỏ đi là xong

N

nnptnt

Guest
17/10/09
9
0
0
43
Hue
Cám ơn bạn Blang nhiều nhé,
Quê mình ở miền Trung, điện đóm chập chờn nên không vào mạng được. Có chi ngày mai mình lên cq kiểm tra lại đã nhé. Nếu còn có gì chưa hiểu thì mình tiếp tục làm phiền nhé.

A

apho

Guest
5/8/09
1
0
0
tphcm
Chào Chị Blang!!
Em mới chuyển sang làm phần mềm Imas 2.7.8 nên em không rành lắm. Chị cho em hỏi tí nha:
- Tạm ứng, tạm cấp từ Kho bạc em không biết nhập như thế nào hết. Khi có chứng từ tạm ứng, em nhập vô mục Tạm ứng là 1, và em định khoản là Nxxx và Có 33611 thì phần mềm báo lỗi k ghi được. Và em chuyển Tạm ứng thành thực chi cũng không được nữa chị ơi!
- Khi thanh toán tạm ứng thì nhập vào phần mềm như thế nào vậy chị??? Em lên Bản Đối chiếu với Kho bạc cũng không được nữa.
Em cảm ơn chị nhiều!!

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Phần tạm ứng kho bạc tao tác trên là đúng, chỉ có là không sử dụng tài khoản C 3361 mà sử dụng 461.
Khi thanh toán với kho bạc xong, em k nhập vào gì cả, chỉ vào bút toán chuyển chứng từ thành thực chi và nhấn chuyển những chứng từ này sang thực chi là được. Xong em kiểm tra sổ tạm ứng với KB để đối chiếu lại.
Bảng đối chiếu với kho bạc em phải làm bút toán định khoản tự động và tổng hợp tính toán thì CT mới hiểu.
Còn chương trình của em thực hiện không được chắc em phải nhờ kỹ sư vi tính can thiệp, đúng hơn là nơi cung cấp phần mềm cho em.

M

miaki

Guest
21/2/07
26
0
0
37
Hà Nội
360.yahoo.com
Cái Imas này sử dụng thật là mệt. :(
Cơ quan mình cũng sử dụng phần mềm này, và mình thường làm thế này:
Theo mình hiểu thì bạn k biết cái đồng thời ghi Có TK 00811 ở đâu đúng không?
VD như: mình làm bút toán trả lương nhé:
Mình vào lập 1 chứng từ mới trong IMAS
Ở ô mã nghiệp vụ: Chọn KB1.212 [Chi thực chi bằng chuyển khoản]
Lúc đó phần mềm sẽ tự mặc định ở "Tài khoản NB Có" : 00811
Đấy chính là bút toán [Đồng thời ghi Có TK 00811]

Chào các bạn,
Mình mới được nhận công việc kế toán tại 1 đơn vị HCSN, cũng là 1 đơn vị mới thành lập, cũng vừa mới bắt đầu sử dụng IMAS, nên mình cũng chưa biết làm gì nhiều. Vì vậy mình muốn các anh chị giúp đỡ, hướng dẫn cách hạch toán trong IMAS.
Trong quyển hướng dẫn có thấy gì là:
Nợ XXX
Có XXX
Đồng thời Ghi Có 081.
Vậy cách ghi đó như thế nào trong IMAS ??? (Đơn vị mình là DV tự chủ được ngân sách nhà nước cấp kinh phí 100%).

Trước đây đơn vị mình rút lương từ KB về thanh toán cho nhân viên, nhưng bây giờ lại chuyển sang thanh toán qua thẻ ATM, cách hạch toán thay đổi ntn, vì trước đây khi setup mình khai báo biến là không chuyển ATM.

Hiện mình đang bị rối, rất mong các bậc tiền bối chỉ giáo. Chân thành cám ơn.

T

trinnhque1208

Guest
18/6/11
1
0
0
33
thái bình
các anh chị cho em hỏi gấp câu này:
1. Rút dự toán kinh phí dự án mua 1 TSCĐ hữu hình, nguyên giá chưa có thuế 150.000, thuế GTGT đầu vào 5%, chi phí liên quan trước khi đưa tài sản vào sử dụng ĐV đã trả bằng tiền gửi 1.200.
em định khoản thê này:
1. a. NợTK2411 158700
CóTK461: 150000*1,05 = 157500
CóTK112 1200
b. NợTK211/CóTK2411 158700
c. CóTK0081 157500
d. NợTK661/CóTK466 158700
nhưng có nhiều khi đọc ở nhiều tài liệu khác lại định khoản là Có 0081:158700( cộng cả chi phí bằng tiền mặt mua TSCĐ vào)
anh chị nào có kinh nghiệm giải đáp giúp em nhá!!!!!
mong tin mọi nguời .

T

trinh1983

Sơ cấp
9/3/11
0
0
0
40
tphcm
chuong trinh imas 8.0

các bác ơi, giúp em với
em đang sử chương trình imas 7.0
sang năm sẽ chuyển sang 8.0
em muốn kết chuyển dữ liệu từ 7 sang imas 8 thì phải làm thế nào??
hôm trước đi tập huấn thì Gv không hướng dẫn phần đó
mà chỉ hướng dẫn mình nhập chứng từ vào thui
em lo quá

P

pham minh doan

Sơ cấp
21/12/09
8
0
0
37
Cà Mau
Mến chào bạn TRINH1983!
Dữ liệu từ chương trình Imas 7.0 không thể chuyển qua chương trình 8.0 được. Vì Imas 7.0 sử dụng Foxpro nhưng Imas 8.0 sử dụng mã nguồn mở. Nếu bạn đã tham gia lớp tập huấn sữ dụng phần mềm thì công việc đầu tiên sau khi cài đặt là bạn phải khai báo hệ thống, mã hiệu, sau đó vào kế toán khai báo số đầu kì. Nếu bạn sử dụng chương trình đầu quý III thì bạn lấy số lũy kế đến cuối quý II. Nhưng để tiện, và đơn giản mình nghĩ bạn nên sử sụng vào đầu năm 2012 nhưng vậy số liệu trong 1 năm chỉ sài 1 chương trình thôi.
Chúc bạn làm việc tốt!

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế
SOS: Tính hao mòn tài sản cố định trong IMAS.

Xin chào tất cả các anh chị kế toán.
Tui đang làm báo cáo quyết toán cuối năm, nhưng sao mà tính Hao mòn TS tự động trong IMAS vẫn không được. Này mốt là nộp báo cáo quyết toán rồi. Cứ chạy hoài mà nó cũng chẳng ra, mặc dù năm trước đã làm được rồi. Thỉnh thoảng lại đoảng như thế. Không biết là do bị mắc lỗi ở đâu mà tìm chẳng ra. Có ai biết chỉ giùm. Tui đang dùng IMAS 7.2.7
Cám ơn nhiều.

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế
Ðề: SOS: Tính hao mòn tài sản cố định trong IMAS.

Không thấy ai quan tâm đên topic này cả. Tuy nhiên tui đã làm đựơc rồi. Nều có ai có vướng mắc thì cùng trao đổi nhé.

Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
Ðề: Cách hạch toán kế toán HCSN trên IMAS

Mình cũng biết chút ít trong imas, cũng lên báo cáo nhưng chưa hoàn thiện lắm. Bạn nào bí thì alo cho mình cùng chia sẻ và học

Sửa lần cuối:
dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Mình mới làm kt HCSN và đang nghiên cứu IMAS 8.0.6. Ở Danh mục đối tượng tập hợp thì ko biết các bạn liệt kê ntn. Còn CTGS thì phân loại ntn cho hợp lý. Bạn nào có Kinh nghiệm giúp mình với.

N

nguyen van van

Sơ cấp
30/3/11
5
0
0
Hai Phong
Nhóm những người bạn làm kế toán hcsn phần mềm imas 8.0

Chào các bạn.Mình muốn lập chủ đề này có bạn nào làm kế toán HCSN IMAS 8.0 không thì lên tiếng nhé, mình đang sử dụng phần mềm này có một số vuớng mắc cần cùng các bạn trao đổi thêm. Nào mời các bạn cùng vào tham gia nhé!

dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Em sử dụng IMAS 8. Em muốn tạo danh mục hàng hóa kiểu như cây thư mục.
Bút: thì có Bút bi, Bút lông, Bút chì...
Giấy: thì có giấy A4, A3, A2...
.....
Em vào mã hiệu/DM vật tư, hàng hóa/Thêm mới/
Sau đó điền thông tin Mã phân loại nhòm
Mã VT, HH
Tên VT, HH
Tick chọn có nhóm con
Tới đây thì chịu ko biết tạo nhòm con ntn
Các bạn biết cách sử dụng chỉ cho mình với
Thanks nhiu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA