Khấu trừ 10% đ/v trường hợp không có thỏa thuận nào về thuế TNCN.

  • Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi

1608 lượt xem

ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trường hợp 2 bên trước đây ko có thỏa thuận nào v/v thuế TNCN (vd: cty thuê thợ hồ sửa chữa cty), thì số tiền thuê ngoài này (bằng miệng, bằng hđồng, thỏa thuận...) sẽ được xem là khoản sau thuế TNCN? và khoản thuế TNCN 10% này cty sẽ fải chịu.
Như vậy đúng ko nhỉ?

Thân,
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Trên nguyên tắc việc nộp thuế TNCN là nghĩa vụ của người có thu nhập. Theo mình thì trong trường hợp không có thỏa thuận thì người có thu nhập vẫn phải có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ nộp thuế (thông qua tổ chức, cá nhân chi trả).
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trên nguyên tắc việc nộp thuế TNCN là nghĩa vụ của người có thu nhập. Theo mình thì trong trường hợp không có thỏa thuận thì người có thu nhập vẫn phải có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ nộp thuế (thông qua tổ chức, cá nhân chi trả).
duonghiep biết văn bản nào l/quan việc này k nhỉ?
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Bạn thân mến.

Theo khoản 1 điều 2 Luật thuế TNCN:

Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.
Tổ chức hoặc cá nhân chi trả không phải là đối tượng nộp thuế TNCN mà chỉ là đối tượng thực hiện việc khấu trừ thuế từ thu nhập của cá nhân có thu nhập và nộp vào ngân sách nhà nước.

Do đó, nếu cá nhân có thu nhập phải chịu thuế TNCN nếu không có thỏa thuận khác (điều này khác với phải có thỏa thuận thì cá nhân mới phải nộp thuế).

Bên cạnh đó, thông tư 84 có hướng dẫn chi tiết các khoản thu nhập phải khấu trừ nên nếu không có thỏa thuận khác thì tổ chức, cá nhân chi trả phải thực hiện việc khấu trừ theo đúng quy đinh.
 
Sửa lần cuối:
B

bnw2006

Thành viên thân thiết
27/11/08
164
0
16
HCM
Trường hợp 2 bên trước đây ko có thỏa thuận nào v/v thuế TNCN (vd: cty thuê thợ hồ sửa chữa cty), thì số tiền thuê ngoài này (bằng miệng, bằng hđồng, thỏa thuận...) sẽ được xem là khoản sau thuế TNCN? và khoản thuế TNCN 10% này cty sẽ fải chịu.
Như vậy đúng ko nhỉ?

Thân,

Khi trả thu nhập thì vẫn phải khấu trừ 10% dù không thoả thuận và không cần thoả thuận.
Hiển nhiên đúng nếu công ty không khấu trừ!

 
Sửa lần cuối:
N

ngoclinh0408

Sơ cấp
15/10/09
2
0
0
42
Ha Noi
Cho em hỏi: Bên em thuê người dịch tài liệu, có ký hợp đồng dịch thuật giữa hai cá nhân với nhau vào năm 2008. Đến thời điểm này thì chi trả tiền dịch thuật theo hợp đồng đã thoả thuận.Vậy, cho em hỏi tính thuế thu nhập cá nhân của bạn dịch đó như thế nào?
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều