Các vấn đề liên quan đến thuế TNCN

• Thread starter thanh nga 87
  • Ngày gửi
thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Mọi người cho mình hỏi nhé, nếu trong một quý tại Doanh nghiệp mà không có nhân viên nào tương lương đạt từ 4tr trở lên thì có phải làm tờ khai thuế TNCN không? Và thời hạn của tờ khai này là đến bao giờ hết hạn vậy?:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mọi người cho mình hỏi nhé, nếu trong một quý tại Doanh nghiệp mà không có nhân viên nào tương lương đạt từ 4tr trở lên thì có phải làm tờ khai thuế TNCN không? Và thời hạn của tờ khai này là đến bao giờ hết hạn vậy?:015:
- Không, xung quanh vấn đề này mọi người trên diễn đàn trao đổi nhiều rồi,bạn tìm thế trên diễn đàn nhé

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
- Không, xung quanh vấn đề này mọi người trên diễn đàn trao đổi nhiều rồi,bạn tìm thế trên diễn đàn nhé

Sai rồi bạn ah.
theo công văn số: 4853/CT-TTHT V/v triển khai ĐKT TNCN
I phạm vi áp dụng:
Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tỉền công không phân biệt trên hay duới 4.000.000 đ đều phải làm cả.

C

Cuchuong86

Guest
3/10/08
14
0
0
Hà nội
Theo như mình biết thì dù thu nhập không đạt đến mức phải nộp thuế, thì bạn vẫn phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế. Trong trường hợp này, mình nghĩ bạn làm tờ khai theo quý. Thời hạn nộp muộn nhất là ngày thứ 20 của tháng tiếp sau quý bạn làm tờ khai

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Các bạn tham khảo công văn này nhé.

Đính kèm

• CV_2970_ko ps ko phai nop to khai.doc
    39.5 KB · Lượt xem: 71
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
bó tay. không phát sinh phải khấu trừ thì không phải làm báo cáo theo tháng nhưng phải làm theo quý. Cuối năm vẫn phải làm quyết toán

K

ke84thanhtung

Guest
Hướng dẫn cách làm tờ khai mẫu 02/KK - TNCN

Chào các anh chị trong diễn đàn..Anh chị giúp em làm tờ khai mẫu 02/KK - TNCn với:
Trong tháng 07 Cty em có 31 người: tỗng quỹ lương là: 96.467.200 (Đã trừ BH hết rồi) trong tháng 10 nghỉ 12 người còn lại là 19 người: tổng quỹ lương là: 67.782.800 (Đã trừ các khoản BH). tháng 8,9 tổng quỹ lương vẫn là: 96.467.200, Công ty mình có 6 người trên 4tr: tổng quỹ lương của 6 người đó là: 41triệu. và 6 người thuộc diện chịu thuế tổng cộng là: 8 người phục thuộc. vậy mình kê khai như thế nào trong Tờ khai 02/KK- TNCN. cám ơn ácc bạn.trả lời nhanh dùm mình.Có j gửi qua mail của mình là:
kt84thanhtung@yahoo.com. Chân thành cảm ơn

K

ke84thanhtung

Guest
Chào các anh chị trong diễn đàn..Anh chị giúp em làm tờ khai mẫu 02/KK - TNCn với:
Trong tháng 07 Cty em có 31 người: tỗng quỹ lương là: 96.467.200 (Đã trừ BH hết rồi) trong tháng 10 nghỉ 12 người còn lại là 19 người: tổng quỹ lương là: 67.782.800 (Đã trừ các khoản BH). tháng 8,9 tổng quỹ lương vẫn là: 96.467.200, Công ty mình có 6 người trên 4tr: tổng quỹ lương của 6 người đó là: 41triệu. và 6 người thuộc diện chịu thuế tổng cộng là: 8 người phục thuộc. vậy mình kê khai như thế nào trong Tờ khai 02/KK- TNCN. cám ơn ácc bạn.trả lời nhanh dùm mình.Có j gửi qua mail của mình là:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ko cần làm Tờ khai tháng và quý.
Bắt buộc fải làm Tờ khai qtoán năm

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bạn có thể chỉ cho mình biết chỗ nào của thông tư nào nói vậy không?
Công văn số: 2970 /TCT-TNCN, Hà Nội, ngày 20 tháng7 năm 2009 .
Bạn xem bài số #5 của duongnghiep.

Trước khi hỏi tiếp nhớ đọc kĩ lại các bài trước.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Sai rồi bạn ah.
theo công văn số: 4853/CT-TTHT V/v triển khai ĐKT TNCN
I phạm vi áp dụng:
Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tỉền công không phân biệt trên hay duới 4.000.000 đ đều phải làm cả.
Công văn Số: 4853 /CT- TTHT- TP. Hồ Chí Minh, ngày 22 tháng 6 năm 2009 là nói về việc đăng ký MST CN bạn ơi.
Không l/quan gì tới Tờ khai thuế TNCN hàng tháng/ quý/ năm.

M

Mai Van

Guest
Trong doanh nghiệp của bạn thì đã làm tờ khai cho mọi người chưa?dù dưới 4 triệu đồng. Còn cuối quý không làm tờ khai nữa. Bắt buộc cuối năm làm quyết toán.

T

trangthutran

Guest
3/5/09
3
0
0
35
Ha Noi
Các ban cho minh hoi cơ quan minh la cơ quan nha nuoc. ben mình phát sinh thêm khoản nhuận bút nhg mà tháng 9 mình mới truy lĩnh tháng 7 tháng 8thì kê khai như thế nào vì khi tính tính cả tiền nhuận bút nữa thì một số ng bên mình bị nộp thuế rồi. giúp mình với nhé.
Thank các bạn nhìu nha

C

cohai

Trung cấp
12/4/09
54
0
6
36
Thái Nguyên
Công văn số: 2970 /TCT-TNCN, Hà Nội, ngày 20 tháng7 năm 2009 .
Bạn xem bài số #5 của duongnghiep.

Trước khi hỏi tiếp nhớ đọc kĩ lại các bài trước.
Bạn nên đọc kỹ lại công văn đó: Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quí. Thời hạn nộp tờ khai theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quí sau.

M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM
Bạn nên đọc kỹ lại công văn đó: Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quí. Thời hạn nộp tờ khai theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quí sau.

Vậy éôt cuộc là có phải lập tờ khai theo quý hay ko? ai biét trả lời dùm với

T

Thanh Luong

Trung cấp
31/3/09
57
0
6
Thai Binh
Cty mình đã đăng ký MST TNCN cho nhân viên trong cty & đã đc cấp từ tháng 08/2009. nhưng đến 15/9/2009 cty mình mở rộng & tuyển thêm nhân viên. Vậy bây giờ mình phải vào đâu để đăng ký thêm MST cho số nhân viên mới này & Thời hạn đăng ký thêm này là bao lâu? Bác nào biết bảo cho mình biết với.
Thanks!