Có tính thuế TNCN đối với khoản trích bảo hiểm trả trực tiếp cho người lao động?

• Thread starter teddy_monday
  • Ngày gửi
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Một số nhân viên công ty mình làm việc đã làm việc nơi khác và đã đăng ký đóng bảo hiểm xã hội bên đó. Bảo hiểm bên mình trích cho người đó (17%) được trả trực tiếp cho người đó luôn.

Không hiểu khi trích thuế TNCN thì mình trích lương chưa gồm khoản bảo hiểm trên hày cả khoản bảo hiểm trên?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Một số nhân viên công ty mình làm việc đã làm việc nơi khác và đã đăng ký đóng bảo hiểm xã hội bên đó. Bảo hiểm bên mình trích cho người đó (17%) được trả trực tiếp cho người đó luôn.

Không hiểu khi trích thuế TNCN thì mình trích lương chưa gồm khoản bảo hiểm trên hày cả khoản bảo hiểm trên?
Khi tính thuế TNCN thì bạn tính luôn phần BH mà bạn chi trả vì họ đã đăng kí đóng BH ở nơi khác và ở nơi đó họ đã trừ BH khi tính thuế TNCN rồi.Chỉ đc trừ 1 lần thôi nhé bạn!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Theo tôi thì tất cả các khoản công ty bạn trả cho người đó là thu nhập chịu thuế. Luật thuế TNCN chỉ nói rằng : BHXH, BHYT là không chịu thuế; và tiền BHXH bồi thường trợ cấp, ốm đau thì không chịu thuế thôi.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Khoản bảo hiểm (17%) công ty bạn trả trực tiếp cho nhân viên, vẫn được coi là thu nhập vì không chứng minh được đó là khoản bảo hiểm trích nộp cho cơ quan bảo hiểm.
Vì còn liên quan đến công ty bảo hiểm và tổng quỹ lương của công ty

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
If trả trực tiếp cho NLĐ thì khoản này vẫn phải chịu thuếTNCN bạn ah

Xem nhiều