khi mua hàng nên lấy hóa đơn GTGT hay hóa đơn thông thường?

• Thread starter quangpsv009
  • Ngày gửi
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Hoàn thuế được hay không thì lại là một nghệ thuật đó :004:
Vậy chị mách cho em biết có nghệ thuật nào mà ko mất 1 ít số tiền được hoàn ko?hoặc mất cũng được nhưng miễn sao hoàn nhanh như mình đi nộp thuế TNDN nhanh,ko là bị phạt nộp chậm vậy đó:wall:

có lựa chọn kiểu gì thì được hoàn thuế VAT
đầu vào và tăng thêm một ít thuế TNDN cũng lợi hơn là mất thuế đầu vào và giảm thuế tndn. Chính vì lợi hơn nên qúa hạn 6 tháng không kê thì bên thuế bắt kê tất vào chi phí mà không cho khấu trừ thuế VAT đầu vào nữa. Có thể từng thời điểm số tiền nộp thuế sẽ nhiều hơn hoặc ít hơn nhưng đây chỉ là tạm nộp hàng tháng. Còn tổng kết quyết toán lãi lỗ năm thì 1 vẫn sẽ lợi hơn
Vậy có hoàn thuế được hết 1 đống VAT ngay tức khắc hay tháng này qua tháng nọ,rồi còn chưa chắc hoàn đủ số tiền đó hay chỉ còn lại 1 nửa:004: trong khi đó đem đi 1 đống tiền ở cty để đóng thuế TNDN,trễ hạn sẽ bị phạt nộp chậm.:wall:.SỐ tiền thuế được hoàn đó vẫn nằm trơ trơ:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Vậy chị mách cho em biết có nghệ thuật nào mà ko mất 1 ít số tiền được hoàn ko?hoặc mất cũng được nhưng miễn sao hoàn nhanh như mình đi nộp thuế TNDN nhanh,ko là bị phạt nộp chậm vậy đó:wall:

Vậy có hoàn thuế được hết 1 đống VAT ngay tức khắc hay tháng này qua tháng nọ,rồi còn chưa chắc hoàn đủ số tiền đó hay chỉ còn lại 1 nửa:004: trong khi đó đem đi 1 đống tiền ở cty để đóng thuế TNDN,trễ hạn sẽ bị phạt nộp chậm.:wall:.SỐ tiền thuế được hoàn đó vẫn nằm trơ trơ:wall:

Ầh thì chả phải mất một ít , muốn được trả tiền nhanh thì phải có chút tấm lòng rồi thì người ta mới có bụng chứ :015: quan trọng là hồ sơ hoàn thuế của bạn có vấn đề gì bị tắc ở đâu, bạn phải làm gì để thông cái chỗ tắc ấy. cứ thông thử một lần đi, lần sau sẽ ngon lành ngay

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Các bạn đã đi lạc đề với câu hỏi của chủ topic rồi đấy.

lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
10tr đó bạn đc NN trả lại ngay sao?
sao bạn ko nghĩ nếu 10tr đó đưa vào chi phí (giá vốn) thì sẽ làm giảm số thuế TNDN.
Hoặc những DN xuất khẩu 100% thì cũng ko cần vat mua vào như là giảm số thuế TNDN.
Nên cái lí do chính để việc q/định chọn hđơn gtgt khấu trừ là để DN mua hàng có thể linh động xử lý chuyển qua lại (thuế gtgt và thuế tndn) sao cho có lợi cho việc nộp thuế của cty trong từng thời điểm., vì hđơn bán hàng thông thường ko có lựa chọn nào khác là đưa toàn bộ gtrị vào chi phí / giá vốn (như hoalan_chi nói cũng là 1 vdụ).

Câu trả lời này thấy cũng hay.

Giả sử bạn bán lô hàng đó với giá 150 tr, vat 10% = 15 tr.
Áp dụng trường hợp 1
Lợi nhuận của bạn sẽ là = 150 -100 = 50 tr.
VAT phải nộp là : 15 - 10 = 5 tr.
Áp dụng trường hợp 2
Lợi nhuận của bạn sẽ là = 150 -110 = 40tr.
VAT phải nộp là : 15 tr.
Như vậy bạn đã rõ tại sao chọn trường hợp 1 rùi phải không?
Thân:015:

Câu trả lời này cũng có lý.

Chị ơi,cty em xuất khẩu nên thuế suất 0%,em lấy hóa đơn GTGT để được khấu trừ.Giờ DN ôm số tiền hơn cả tỷ mà hoàn thuế 2 năm vẫn chưa xong.Nên trước mắt em vẫn thấy chưa có lợi gì về HĐ gtgt hết chỉ ạh .Mà nêú như hoàn được 1 tỷ chắc cũng đi tong vài trăm triệu.....chứ số thuế được hoàn lớn như vậy họ bỏ qua mới tài.XUi gì mà ko có sai sót

trong lúc đó cty em khờ dại,tưởng lấy HĐ gtgt là sau này được hoàn thuế dễ dàng nên lấy luôn,DT quý nào cũng cao nên quý nào cũng phải đóng 25% thuế TNDN.Trong lúc số thuế gtgt cũng cao vì chưa được hoàn,Giá như quay lại từ đầu,thì em xin chọn lấy hóa đơn Thông thường để giảm 1 ít DThu ngay tức khắc,chứ ko phải tiền mình được hoàn thì nằm trơ trơ.Còn lại ôm tiền nhà đi để đóng Thuế TNDN .

câu trả lời này cũng rất thuyết phục.

Theo mình, bạn nên tùy vào tình hình cụ thể của đơn vị mà chọn loại hóa đơn thông thường hay hóa đơn VAT. Nếu tháng này số thuế đầu ra của bạn lớn mà số thuế đầu vào chưa khấu trừ hết thì nên chọn hóa đơn VAV để khấu trừ số thuế này. còn nếu số thuế được khấu trừ của bạn còn nhiều mà doanh thu tháng này lại lớn thì nên chọn hóa đơn thông thường để giảm bớt thuế TNDN.
Đề tài này rất hay, cảm ơn bạn đã mở ra topic này để cả nhà cùng thảo luận.
Cảm ơn ý kiến của tất cả các bác, nhờ đó mà em thấy kiến thức mình được mở mang rất nhiều.
Chúc cả nhà vui vẻ!
Thân!

Y

YUXIANG

Guest
20/10/09
6
0
0
TP HCM
Chào các bạn.Mình có 1 câu hỏi muốn hỏi các anh chị và các bạn về thuế GTGT như sau:

Mong các anh chị và các bạn giải đáp giùm :thanx::thanx::thanx:
Bạn nên chọn trường hợp 1 vì sẽ được khấu trừ thuế còn trường hợp 2 thì không được khấu trừ.

Y

YUXIANG

Guest
20/10/09
6
0
0
TP HCM
Câu trả lời này thấy cũng hay.

Câu trả lời này cũng có lý.

câu trả lời này cũng rất thuyết phục.

Theo mình, bạn nên tùy vào tình hình cụ thể của đơn vị mà chọn loại hóa đơn thông thường hay hóa đơn VAT. Nếu tháng này số thuế đầu ra của bạn lớn mà số thuế đầu vào chưa khấu trừ hết thì nên chọn hóa đơn VAV để khấu trừ số thuế này. còn nếu số thuế được khấu trừ của bạn còn nhiều mà doanh thu tháng này lại lớn thì nên chọn hóa đơn thông thường để giảm bớt thuế TNDN.
Đề tài này rất hay, cảm ơn bạn đã mở ra topic này để cả nhà cùng thảo luận.
Cảm ơn ý kiến của tất cả các bác, nhờ đó mà em thấy kiến thức mình được mở mang rất nhiều.
Chúc cả nhà vui vẻ!
Thân!
Đúng là mở mang tầm mắt.Kiểu này thì phải phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của từng doanh nghiệp rùi.Không thể cứ đứng trên cương vị của công ty mình mà trả lời được.Cám ơn những người trả lời và cám ơn chủ của Topic này.Thanks so much!:1luvu:

H

hiepha

Guest
29/3/09
3
0
0
Ha Noi
Hi, câu trả lời của em đây: Nếu bỏ qua tất cả ảnh hưởng của các nhân tố khác, giả sử bạn bán lô hàng ra với giá 150tr, VAT 10% thì:
- Trường hợp 1:
Lợi nhuận trc thuế: 150-100=50
VAT đầu ra = 15tr
=> VAT phải nộp = 15-10=5
Thuế TNDN phải nộp = 50*25%=12.5
Vậy tổng số tiền phải nộp cho nhà nước = 5+12.5=17.5
- Trường hợp 2:
Lợi nhuận trc thuế = 150-110=40
VAT đầu ra =15
VAT phải nộp = 15-0=15
Thuế TNDN phải nộp = 40*25%=10
=> Tổng số tiền phải nộp cho nhà nước = 15+10=25
Ta thấy số tiền phải nộp ở TH2>TH1 nên chọn TH1. Còn việc hoàn thuế thì ở đây mới phản ánh 1 lô hàng và lô hàng này VAT đầu vào cũng nhỏ hơn đầu ra.

D

dongsuoitrong19

Guest
14/9/09
13
0
0
vĩnh phúc
Tôi sẽ chọn đáp án 2 vì:
1)tháng nay DT của tôi cao quá,tôi ko muốn khấu trừ thuế gtgt,tôi chỉ muốn làm tăng chi phí TNDN thôi.Nên 10tr đó có thể tính vào chi phí,giảm đi được 1 ít DT/25%:004:
2)Những hóa đơn Thông thưởng trên 20tr tôi ko cần phải chuyển khoản,vì ko có thuế gtgt để khấu trừ thì chuyển khoản làm gì cho phức tạp,rườm rà...:004:
cho nên,đáp án 1 có thế khấu trừ thuế 10%,nhưng lại giảm chi phí TNDN=10tr

Xin mọi người chỉ giáo thêm!

- Nếu k muốn khấu trừ thuế GTGT thì bạn chọn phương án 2 là đc, nhưng nếu bạn muốn tăng chi phí TNDN thì k đúng, 10tr đó k thể tính vào Cpthuế TNDN, nó k liên quan đến TNDN mà chỉ là VAT hàng tháng thôi.
- Đáp án 1 đc khấu trừ VAT 10tr n k có nghĩa là giảm chi phí TNDN =10tr đâu bạn ạ. Bạn nên xem lại cách hạch toán của bạn, nếu k bạn làm thế là sai đấy.
- Còn theo như 2 phương án trên, thì mình nghĩ chọn phương án 1 là đc lợi.:004:

Q

quangpsv009

Guest
19/10/09
6
0
0
34
TP HCM
Chà mỗi người mỗi quan điểm..Ai cũng có cái lý của nó cả :015: Dù sao cũng thanks mọi người nha :1luvu:

Q

quangpsv009

Guest
19/10/09
6
0
0
34
TP HCM
Đây là một câu hỏi tình huông nên mình đưa ra ý kiến cùng chia sẻ như sau :
Do cty hạch toán theo PP khấu trừ Thuế nên bạn phải chọn
- Nếu với 2 giá đó bằng nhau thì giá bạn nên chọn là phương án 1 vì tính theo giá trị hàng hóa nó rẻ hơn. vì bạn được khấu thuế VAT đầu
Bạn hạch toán :
N152, 155, 156..
N 1331...
C111, 112, 331

- Nếu bạn chọn phương án 2 Thì :thì bạn bỏ định khoản N1331 đi
Xét thấy như thế nào thì bạn tự chọn.
Chào.

Đó là gì vậy bạn

N

ngaxinhgai9999

Guest
26/8/07
15
0
0
hoa hồng tình yêu
Theo mình nếu chi phí tháng này thấp thì chọn trường hợp 2, còn tháng này nhiều chi phí thì chọn trường hợp1.:004:

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
theo mình thì tùy từng trường hợp và tình hình kinh doanh của cty mà chọn một trong hai trường hợp trên, nếu cần khấu trừ thuế thì chọn trường hợp 1 và nếu cần tăng chi phí hợp lý thì chọn trường hợp hai

M

Mai thi Huong

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
40
Quang Ninh
Tôi sẽ chọn đáp án 2 vì:
1)tháng nay DT của tôi cao quá,tôi ko muốn khấu trừ thuế gtgt,tôi chỉ muốn làm tăng chi phí TNDN thôi.Nên 10tr đó có thể tính vào chi phí,giảm đi được 1 ít DT/25%:004:
2)Những hóa đơn Thông thưởng trên 20tr tôi ko cần phải chuyển khoản,vì ko có thuế gtgt để khấu trừ thì chuyển khoản làm gì cho phức tạp,rườm rà...:004:
cho nên,đáp án 1 có thế khấu trừ thuế 10%,nhưng lại giảm chi phí TNDN=10tr

Xin mọi người chỉ giáo thêm!

Mình không đồng tình với quan điểm của bạn vì:
Trường hợp 1: LN =50tr thì thuế TNDN = 12,5tr, thuế GTGT phải nộp = 5tr, tổng số thuế phải nộp trong kỳ là 17,5tr.
Trường hợp 2: LN = 40tr thì thuế TNDN = 10tr, thuế GTGT phải nộp = 15tr, tổng số thuế phải nộp trong kỳ là 25tr.

M

maume

Guest
27/10/09
13
0
0
Ha Noi
Là Giám Đốc mình sẽ chọn trường hợp 1. vì hoá đơn GTGT được khấu trừ, còn hoá đơn thông thường chỉ để làm chứng từ nhập hàng thôi, :057:

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
thì dĩ nhiên là phải nhận trường hợp 1 rôi, nhiều khi mua hàng ko có hoá đơn GTGT mà chỉ có hoá đơn thông thường thì cũng phải chịu thôi

H

Hiepcoi

Guest
31/10/09
35
0
0
44
ĐắkTô Kon Tum
thì dĩ nhiên là phải nhận trường hợp 1 rôi, nhiều khi mua hàng ko có hoá đơn GTGT mà chỉ có hoá đơn thông thường thì cũng phải chịu thôi

Mình hoàn toàn đồng ý chọn TH 1 vì đơn giản là lô hàng TH 1 rẻ hơn lô hàng ở TH 2 10tr. Là nhà kinh doanh ai không muốn mua rẻ bán đắt.

C

chikim22

Guest
7/10/11
1
0
0
34
Khánh Hòa
Các anh chị ơi cho em hỏi.
Trong tờ khai thuế TNDN ở dòng CHI PHÍ PHÁT SINH TRONG KỲ gồm có TK632,641,642,811,635. Mà công ty em k được hoàn thuế VAT đầu vào, vậy ở dòng chi phí trên có cộng luôn thuế VAT đầu vào làm chi phí k?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA