Nộp thuế môn bài bao nhiêu?

• Thread starter NgânGiang
  • Ngày gửi
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Có bác nào biết văn bản quy định về thuế môn bài không?
Chỗ em có các công ty thành viên ở các địa phương (Không có vốn riêng)
mỗi địa phương đòi nộp thuế môn bài một kiểu (có nơi 1tr, có nơi trên 3tr), đóng góp nhiều cho ngân sách là tốt nhưng ảnh hưởng tới đồng tiền bát gạo nhà mình cũng xót lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina đã gặp trường hợp như vầy, Một Dn ở Q6 vốn điều lệ là 2tỷ nhưng chỉ nộp thuế 1T trong khi các quận khác nộp 1T5 với mức vốn trên làm mình bị hố hàng vì bảo cô kế toán đem 1T5 đi nộp nhưng cán bộ quản lý chỉ ra thông báo là 1T,,, hihii

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Mỗi một năm ngành thuế có lập sổ bộ về Môn bài phải nộp vào Ngân sách Nhà nước.
Chỉ tiêu đặt ra cho các Cục thuế và do cục thuế lập.Báo cáo sự tồn tại của các doanh nghiệp.
Ví dụ:
Nếu năm nay VAT đưa DN của MINA thuộc diện phải nộp 1tr5 thì năm sau DN đó vẫn phải nộp như thế nếu như tồn tại.
Do vậy, để hoàn thành dự toán cho năm nay và cho tương lai "Nộp thuế môn bài như vạy không vấn đề gì cả"./.
Hy vọng năm sau DN đó vẫn giữ được mức môn bài như vậy.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn không đọc được file này vi có thể trong máy đã không có chương trình Acrobat Reader để đọc file .pdf
Vậy bạn hãy xem phần link này và mình cũng đã gửi cho bạn rồi, check mail nhé!
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=81
Cảm ơn Bạn
Mình đã nhận file và xem, thấy có vẻ cụ thể hơn TT42, có phải đó là đoạn trả lời ở đâu đó không? Có lấy để làm căn cứ đưa ra cho CB Thuế kg?
CB Thuế Chuyên quản Chỗ Mình nói phải đóng 3 triệu, còn các Cty thành viên không có vốn thì nộp 1 mức là 1 triệu. Thế mà có những địa phương phải nộp gần 5 triệu vì họ còn các phòng ở huyện. Thu như thế, theo TT42 thì hóa ra Chỗ Mình được phong là Doanh nghiệp hạch toán toàn ngành à??? Gớm nhỉ - Em hổng dám đâu!!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NgânGiang nói:
Cảm ơn Bạn
Mình đã nhận file và xem, thấy có vẻ cụ thể hơn TT42, có phải đó là đoạn trả lời ở đâu đó không? Có lấy để làm căn cứ đưa ra cho CB Thuế kg?
CB Thuế Chuyên quản Chỗ Mình nói phải đóng 3 triệu, còn các Cty thành viên không có vốn thì nộp 1 mức là 1 triệu. Thế mà có những địa phương phải nộp gần 5 triệu vì họ còn các phòng ở huyện. Thu như thế, theo TT42 thì hóa ra Chỗ Mình được phong là Doanh nghiệp hạch toán toàn ngành à??? Gớm nhỉ - Em hổng dám đâu!!!
Đó là hướng dẫn từ trang web của tổng cục thuế, bạn có thể lấy ra làm căn cứ đưa cho cán bộ thuế. Trong trường hợp CB thuế không đồng ý, bạn có thể làm công văn gửi tổng cục thuế hỏi về vấn đề thuế môn bài đối với công ty bạn.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Lưu ý các bạn kế toán là vào đầu năm khi nhận được thông báo nộp thuế môn bài. Các bạn nên chịu khó kiểm tra lại xem số thuế môn bài mà CQ Thuế thông báo là chính xác chưa ( căn cứ theo TT42) trước khi mang tiền đi nộp. Vì leloanbt cũng từng gặp 2 trường hợp theo quy định cty chỉ nộp 1triệu, nhưng CQ thuế gửi thông báo là 3 triệu. Mình lên phòng QL thuế hỏi lại, thì được giải thích đơn giản là : do cán bộ phòng xử lý thông tin theo dõi lộn....Hic hic nếu nhỡ lúc đó mình đã đi nộp tiền rồi thì sao nhỉ, không biết có đòi lại được không....???

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
MINA nói:
Mina đã gặp trường hợp như vầy, Một Dn ở Q6 vốn điều lệ là 2tỷ nhưng chỉ nộp thuế 1T trong khi các quận khác nộp 1T5 với mức vốn trên làm mình bị hố hàng vì bảo cô kế toán đem 1T5 đi nộp nhưng cán bộ quản lý chỉ ra thông báo là 1T,,, hihii

leloanbt nói:
Lưu ý các bạn kế toán là vào đầu năm khi nhận được thông báo nộp thuế môn bài. Các bạn nên chịu khó kiểm tra lại xem số thuế môn bài mà CQ Thuế thông báo là chính xác chưa ( căn cứ theo TT42) trước khi mang tiền đi nộp. Vì leloanbt cũng từng gặp 2 trường hợp theo quy định cty chỉ nộp 1triệu, nhưng CQ thuế gửi thông báo là 3 triệu. Mình lên phòng QL thuế hỏi lại, thì được giải thích đơn giản là : do cán bộ phòng xử lý thông tin theo dõi lộn....Hic hic nếu nhỡ lúc đó mình đã đi nộp tiền rồi thì sao nhỉ, không biết có đòi lại được không....???

Vâng, thế thì túm lại, theo lời Mina và Leloanbt thì... nếu thông báo nộp thuế cao hơn bình thường thì... phải kiểm tra lại, còn nếu thấp hơn bình thường thì... nộp ngay... phải vậy không ạ??? hi hi hi

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
vo vinh nam nói:
Đó là hướng dẫn từ trang web của tổng cục thuế, bạn có thể lấy ra làm căn cứ đưa cho cán bộ thuế. Trong trường hợp CB thuế không đồng ý, bạn có thể làm công văn gửi tổng cục thuế hỏi về vấn đề thuế môn bài đối với công ty bạn.
Bạn đã gặp trường hợp nào Cục thuế không làm theo Tổng cục thuế chưa?
Chuyện ấy có đấy nhé
Vì cục thuế chịu sự quản lý về chuyên môn nghiệp vụ của TCT
Nhưng các mảng khác họ có sự độc lập riêng.
Vấn đề ở đây là xếp DN mình vào đối tượng nào, áp nhóm thuế cho phù hợp. Mình vẫn thấy khó quá

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nếu Ngân giang cho là
NgânGiang nói:
Vì cục thuế chịu sự quản lý về chuyên môn nghiệp vụ của TCT
Nhưng các mảng khác họ có sự độc lập riêng.
Thì vấn đề
NgânGiang nói:
Vấn đề ở đây là xếp DN mình vào đối tượng nào, áp nhóm thuế cho phù hợp. Mình vẫn thấy khó quá
Ngân giang đợi họ áp nhóm thuế đi, đâu phải suy nghĩ mà khó. Còn nếu muốn người ta xếp đúng theo ý mình phải có cái gì làm cơ sở họ mới chịu chứ. Hơn nữa thuế môn bài này được qui định áp dụng chung trên cả nước, chứ có ghi tùy địa phương nào áp dụng cho phù hợp đâu.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
vo vinh nam nói:
Nếu Ngân giang cho là

Thì vấn đề

Ngân giang đợi họ áp nhóm thuế đi, đâu phải suy nghĩ mà khó. Còn nếu muốn người ta xếp đúng theo ý mình phải có cái gì làm cơ sở họ mới chịu chứ. Hơn nữa thuế môn bài này được qui định áp dụng chung trên cả nước, chứ có ghi tùy địa phương nào áp dụng cho phù hợp đâu.

Có lẽ mình cứ thực hiện theo sếp nói "Đóng góp nhiều cho ngân sách là tốt" mình đâu có gian lận về chi phí đâu mà sợ phải không các bạn.
Đóng vấn đề này ở đây nhé!

T

Tini0808

Guest
26/5/05
1
0
0
Bình Dương
Thue MB

CTy mới thành lập căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký KD hoặc giấy phép đàu tư có mức MB như sau:
Bậc 1: 3Triệu đ với vốn >10Tỷ
Bậc 2: 2Tr -"- <=5tỷ<=10Tỷ
Bậc 3: 1,5Tr -"- <=2tỷ<5tỷ
Bậc 4: 1Tr -"- <2tỷ
Mức thuế MB này tính cả năm, nếu CTy mới thành lập từ sau ngày 01/07 năm đó thì thuế MB tính còn phân nữa của mỗi bậc tương ứng. :DJ:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cho nó vào TK 3338-Các thuế khác. Đúng như bác nghĩ đấy! Em quên mất chưa trả lời trên YM.
blvd nói:
thuế môn bài hạch tóan vào tài khỏan mấy ah ?

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Tini0808 nói:
CTy mới thành lập căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký KD hoặc giấy phép đàu tư có mức MB như sau:
Bậc 1: 3Triệu đ với vốn >10Tỷ
Bậc 2: 2Tr -"- <=5tỷ<=10Tỷ
Bậc 3: 1,5Tr -"- <=2tỷ<5tỷ
Bậc 4: 1Tr -"- <2tỷ
Mức thuế MB này tính cả năm, nếu CTy mới thành lập từ sau ngày 01/07 năm đó thì thuế MB tính còn phân nữa của mỗi bậc tương ứng. :DJ:
Mình cũng có nghe Cục thuế giải thích giống như vậy, nhưng nếu doanh nghiệp có chi nhánh, phân xưởng sx nằm khác quận thì phải đóng thêm đấy. Như Cty mình hồi đó là 5tr/năm, giảm đi 1 phân xưởng sx bgiờ còn đóng 4tr thôi. :0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA