Chi phí tiếp khách bao nhiêu là vừa

• Thread starter Dungghetghe
  • Ngày gửi
D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
CTy mình mới thành lập mà chi phí tiếp khách tháng nào cũng phát sinh trên 5.000.000.
Các bạn cho mình biết chi phí tiếp khách bao nhiêu là vừa nhỉ???
CTY mới thành lập đầu 2009 nên chưa có doanh thu nào hết

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Trong Thông tư 130/2008/TT-BTC 26/12/2008 quy định rõ rồi:
2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra;

T

trangtt84

Guest
Em chao anh chi trong web Ke toan. Hom nay em vua ra nhap Web, em xin hoi cac anh chi chut:

Em moi vao lam ke toan cua Doanh nghiep Bao hiem, ben em CP tiep khach nhieu qua, em đưa vào CP ban hang (641) (vượt nguồn), giờ em muốn đưa vào CP tiếp thị, Marketing (642) em cần có những chứng từ gì? Liệu em có thể lấy Hóa đơn ăn uống, tiếp khách đưa vào CP Tiếp thị, Marketing được ko ah..(Giả sử như mình đi tiếp thị, rồi mời khách hàng ăn uống chẳng hạn)...

H

Hiepcoi

Guest
31/10/09
35
0
0
44
ĐắkTô Kon Tum
Em chao anh chi trong web Ke toan. Hom nay em vua ra nhap Web, em xin hoi cac anh chi chut:

Em moi vao lam ke toan cua Doanh nghiep Bao hiem, ben em CP tiep khach nhieu qua, em đưa vào CP ban hang (641) (vượt nguồn), giờ em muốn đưa vào CP tiếp thị, Marketing (642) em cần có những chứng từ gì? Liệu em có thể lấy Hóa đơn ăn uống, tiếp khách đưa vào CP Tiếp thị, Marketing được ko ah..(Giả sử như mình đi tiếp thị, rồi mời khách hàng ăn uống chẳng hạn)...

Nên đưa vào TK 627 cho hợ lý hơn vì đi tiếp thị rồi mời khách hàng ăn uống cũng là chi phí bán hàng TK 641 rồi. Chứng từ thì hó đơn do bô tài chính ban hành là được.

N

ngothily

Guest
2/6/09
4
0
0
38
Kon Tum
Chào các bạn!
Mình làm bên mảng tài chínhtrong cơ quan Nhà nước, mình được giao nhiệm vụ kiểm tra quyết toán tài chính trong nội bộ cơ quan và các đơn vị trực thuộc. Các bạn có thể giúp mình trong việc nói cho mình biết rõ các thông tư, nghị định liên quan được không. Thành thật cảm ơn!

H

hoc vien moi

Guest
1/2/10
1
0
0
hanoi
xin loi cac ban cho minh hoi voi minh rat thich hoc ke toan nhung vi minh la dan kinh te ma dang di lam hay cho minh biet co cach nao hoc tren mang dang tin cay ko minh xin cam on dien dan

daongoctu

daongoctu

Sơ cấp
31/7/09
14
5
3
43
Hanoi
daongoctu.com
CTy mình mới thành lập mà chi phí tiếp khách tháng nào cũng phát sinh trên 5.000.000.

Chi phí tiếp khách, hội nghị, khánh tiết, quảng cáo ko được vượt quá 10% tổng chi phí

S

soncienco8

Guest
4/3/10
22
0
0
44
Tan Thanh
Nếu Chi phí vượt 10% thì sẽ bị sử lý như thế nào vậy các bạn!

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
không vượt quá 10% của tổng chi phí

S

soncienco8

Guest
4/3/10
22
0
0
44
Tan Thanh
Đơn vị mình hạnh toán phụ thuộc, khi mình gửi chứng từ ra thì chưa thấy ngoài đó phản hồi mình phát hiện vượt mức cho phép 10% tổng chi phí. Theo các bạn mình sẽ phải sử lý như thế nào đây?

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Đơn vị mình hạnh toán phụ thuộc, khi mình gửi chứng từ ra thì chưa thấy ngoài đó phản hồi mình phát hiện vượt mức cho phép 10% tổng chi phí. Theo các bạn mình sẽ phải sử lý như thế nào đây?
theo nguyên tắc chi phí đó sẽ bị loại ra

D

Dungsieuthanh

Sơ cấp
Đúng rồi nguyên tắc kế toán là thế mà, chi phí tiếp khách không vuot quá 10% tổng chi phí đâu các bạn ạ, nếu quá 10% trong tổng chi phí thì số chênh đó sẽ bị truy thu và không hợp lệ.

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Đúng rồi nguyên tắc kế toán là thế mà, chi phí tiếp khách không vuot quá 10% tổng chi phí đâu các bạn ạ, nếu quá 10% trong tổng chi phí thì số chênh đó sẽ bị truy thu và không hợp lệ.
Cty em hôm bữa nhậu nhẹt quá trùi, may sao tờ em không lấy tờ hđ cuối cùng kia nên chi phí cho tiếp khách <10% ^^ (nghe GĐ lấy tờ HĐ kia thì tiêu rồi):015:

N

nguyen tri bao

Guest
9/3/10
2
0
0
43
daknong
cac ban oi giup minh voi , ban nao lam ke toan cty thu mua nong san cho minh xin so dt de minh hoi chut.

S

soncienco8

Guest
4/3/10
22
0
0
44
Tan Thanh
Xin mọi người chỉ giúp. Đơn vị mình hạch toán phụ thuộc thì phần 10% chi phí trên tổng chi phí của cả đơn vị hay chỉ trong phạm vi của đơn vị phụ thuộc các bạn.

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Xin mọi người chỉ giúp. Đơn vị mình hạch toán phụ thuộc thì phần 10% chi phí trên tổng chi phí của cả đơn vị hay chỉ trong phạm vi của đơn vị phụ thuộc các bạn.
yêu cầu đọc lại thông tư 130 thuế TNDN trong đó có câu trả lời chi tiết của câu mà bạn hỏi

S

soncienco8

Guest
4/3/10
22
0
0
44
Tan Thanh
Đơn vị hạch toán phụ thuộc mới thành lập thì 10% hay 15% tổng chi phí vậy các bạn?Tổng chi phí của đơn vị hạch toán phụ thuộc hay Tổng chi phí của đơn vị chủ quản. Xin giải đáp dùm...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA