6% tiền đóng BH cho công nhân có bị loại khi quyết toán thuế?

• Thread starter maytim83
  • Ngày gửi
maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Chào cả nhà!
Công ty mình nộp luôn tiền tham gia BH cho công nhân(tức là nộp BH 23% thay vì phải nộp 17% theo quy định) vậy cho mình hỏi khi quyết toán cơ quan thuế có chịu 6% chi phí nộp cho công nhân vào chi phí của doanh nghiệp không?cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
.. khi quyết toán cơ quan thuế có chịu 6% chi phí nộp cho công nhân vào chi phí của doanh nghiệp không?cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.
6% BHXH là bạn giữ lại của NLĐ rồi nộp lại cho cquan BHXH, nghĩa là DN làm trung gian để nộp thay việc này cho NLĐ, thì ko thể có cách nào hạch toán nó thông qua t/khoản chi phí đc bạn àh.
17% thì tính vào chi phí là hợp lý.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà!
Công ty mình nộp luôn tiền tham gia BH cho công nhân(tức là nộp BH 23% thay vì phải nộp 17% theo quy định) vậy cho mình hỏi khi quyết toán cơ quan thuế có chịu 6% chi phí nộp cho công nhân vào chi phí của doanh nghiệp không?cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Trong HDLD bạn ghi rõ là BHXH-YT doanh nghiệp chịu 23% thì 6% đó sẽ là chi phí của DN.

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
6% BHXH là bạn giữ lại của NLĐ rồi nộp lại cho cquan BHXH, nghĩa là DN làm trung gian để nộp thay việc này cho NLĐ, thì ko thể có cách nào hạch toán nó thông qua t/khoản chi phí đc bạn àh.
17% thì tính vào chi phí là hợp lý.

bên công ty em nộp cho công nhân luôn không phải trừ lại từ tiền lương của công nhân.vậy nó có hợp lý không?

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Trong HDLD bạn ghi rõ là BHXH-YT doanh nghiệp chịu 23% thì 6% đó sẽ là chi phí của DN.

:015: nếu nộp thay cho công nhân mà không trừ vào lương thì hạch toán giảm lãi, tăng lỗ

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Các bạn thân mến. Mình thấy TT130 có hướng dẫn trường hợp trích nộp BHXH vượt mức quy định là chi phí không được trừ:

2.11. Phần trích nộp quĩ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn vượt mức quy định. Phần chi đóng góp hình thành nguồn chi phí quản lý cho cấp trên, chi đóng góp vào các quỹ của hiệp hội vượt quá mức quy định của hiệp hội.

Liệu cơ quan thuế có thể căn cứ vào đây để loại phí không nhỉ?

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Các bạn thân mến. Mình thấy TT130 có hướng dẫn trường hợp trích nộp BHXH vượt mức quy định là chi phí không được trừ:

Liệu cơ quan thuế có thể căn cứ vào đây để loại phí không nhỉ?

:dance2: loại là cái chắc. Công ty tài trợ phần này cho công nhân thì chỉ có trích từ lợi nhuận sau thuế: giảm lãi hoặc tăng lỗ

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Nếu thông tư 130 có ghi là chi phí vượt mức đóng BHXH-BHYT là chi phí không hợp lý thì sẽ bị loại ra khi quyết toán thuế, vậy nên công ty chi Maytim83 sẽ đưa chi phí này vào sau khi đã tính thuế TNDN

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin hỏi tất cả các bạn trong diễn đàn : 6% BHXH-YT, DN nộp luôn cho NV (không trừ vào lương) thì có được xem là CP hợp lý hợp lệ khi tính thuế TNDN.
Xin cám ơn tất cả.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..6% BHXH-YT, DN nộp luôn cho NV (không trừ vào lương) thì có được xem là CP hợp lý hợp lệ khi tính thuế TNDN.
.
đó cũng là 1 trường hợp trích nộp BHXH vượt mức quy định (ở đây là nộp BHXH, ko trích)=> theo TT130 sẽ bị loại ra khỏi cphí hợp lý.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Xin hỏi tất cả các bạn trong diễn đàn : 6% BHXH-YT, DN nộp luôn cho NV (không trừ vào lương) thì có được xem là CP hợp lý hợp lệ khi tính thuế TNDN.
Xin cám ơn tất cả.
Bị loại đấy, 6% Dn nộp thay đó là phần chi vượt mức quy định mà.

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM

Cty mình cũng nộp 6% cho nhân viên, khi quyết tóan thuế các bác thuế chả để ý đến cái này đâu cho qua luôn. Chủ yếu các bác ấy săm soi các chứng từ hóa đơn thôi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

etoan4mat
đó cũng là 1 trường hợp trích nộp BHXH vượt mức quy định (ở đây là nộp BHXH, ko trích)=> theo TT130 sẽ bị loại ra khỏi cphí hợp lý.

Các bạn có chắn khoản này không được công nhận là CP khi quyết toán TNDN.
Xin nhắc lại "6% BHXH-YT doanh nghiệp nộp luôn cho nhân viên nếu có ghi rõ trên HDLD thì được công nhận là chi phí khi quyết toán TNDN"

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
.. "6% BHXH-YT doanh nghiệp nộp luôn cho nhân viên nếu có ghi rõ trên HDLD thì được công nhận là chi phí khi quyết toán TNDN"
nếu bạn có công văn hay hg dẫn nào v/v này sẽ thuyết fục hơn đó.

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Chào cả nhà!

Mình nghĩ bạn nên làm thêm phụ luc hợp đồng lao động đưa 6% đó vào ->tăng lương - > cuối tháng trích 6% nộp bảo hiểm. Như vậy chi phí đó sẽ hợp lý.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình nghĩ bạn nên làm thêm phụ luc hợp đồng lao động đưa 6% đó vào ->tăng lương - > cuối tháng trích 6% nộp bảo hiểm. Như vậy chi phí đó sẽ hợp lý.

Không cần như vậy đâu, nếu trên HDLD có ghi rõ 6% do NSDLD nộp thì chi phí đó sẽ được công nhận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA