có phải cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN trong 6 tháng đc miễn giảm thuế không?

• Thread starter aloaiday
  • Ngày gửi
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Các bạn giúp mình với.
tháng 6, cty mình có thuê nhân công bên ngoài, thuộc diện phải khấu trừ 10% thuế.
nhưng giai đoạn này đc miễn thuế TNCN nên mình chỉ kê khai với thuế thôi, chứ ko khấu trừ của người ta.
Vậy, mình có phải cấp biên lai khấu trừ thuế cho người đó không??????

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Các bạn giúp mình với.
tháng 6, cty mình có thuê nhân công bên ngoài, thuộc diện phải khấu trừ 10% thuế.
nhưng giai đoạn này đc miễn thuế TNCN nên mình chỉ kê khai với thuế thôi, chứ ko khấu trừ của người ta.

bác nào biết giúp em với ạ.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Các bạn giúp mình với.

không cần đâu đại ka, không giữ lại tiền thì cần gì viết biên lai

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Theo TT84:

Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn trên phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Cơ quan thuế có trách nhiệm cung cấp cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập chứng từ khấu trừ thuế theo đơn đề nghị (theo mẫu số 17/TNCN ban hành kèm theo Thông tư này).

Có thể kết luận:

"Chứng từ khấu trừ" --> không phát sinh khấu trừ thì không cần cấp chứng từ (không lẽ cấp chứng từ khấu trừ 0 đồng?)

Cũng theo TT84:

b) Hồ sơ khai quyết toán thuế
- Tờ khai quyết toán thuế theo mẫu số 09/KK-TNCN, phụ lục theo mẫu số 09A/PL-TNCN, phụ lục theo mẫu số 09C/PL-TNCN (nếu có đăng ký giảm trừ gia cảnh) ban hành kèm theo Thông tư này.
- Các chứng từ chứng minh số thuế đã khấu trừ, đã tạm nộp trong năm.

Theo TT 160:

Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, từ kinh doanh phải thực hiện quyết toán thuế trong các trường hợp sau:
- Có số thuế phải nộp trong 6 tháng cuối năm 2009 lớn hơn số thuế đã khấu trừ;
- Có yêu cầu được hoàn thuế hoặc bù trừ số thuế nộp thừa vào kỳ

Chứng từ khấu trừ thuế là cơ sở để chứng minh các khoản đã tạm khấu trừ trong năm để quyết toán với cơ quan thuế cuối năm. Nhưng số thuế phát sinh từ thu nhập 6 tháng đầu năm 2009 được miễn thì không phải quyết toán. Do đó không phải cấp chứng từ khấu trừ.

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
anh chị cho em hỏi là cái chứng từ này phải cấp ngay sau khi thanh toán cho người lao động hay viết sau cũng được ạ? Vì nếu phải viết ngay thì lúc tháng 1-tháng6 đâu đã có quyết định miễn thuế TNCN.
Công ty em bây giờ mới xin cấp chứng từ khấu trừ này, xin về rồi viết bổ sung cho những cái từ tháng 7 được ko ạ?
em cảm ơn anh chị.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
anh chị cho em hỏi là cái chứng từ này phải cấp ngay sau khi thanh toán cho người lao động hay viết sau cũng được ạ? Vì nếu phải viết ngay thì lúc tháng 1-tháng6 đâu đã có quyết định miễn thuế TNCN.
Công ty em bây giờ mới xin cấp chứng từ khấu trừ này, xin về rồi viết bổ sung cho những cái từ tháng 7 được ko ạ?
em cảm ơn anh chị.
Đầu năm không có quyết định miễn thuế TNCN nhưng có quyết định hoãn thuế mà bạn. (Trong QĐ có ghi rõ là không được khấu trừ lương của NLĐ).

Khi bạn tính lương cho NLĐ, nếu NLĐ đến mức phải nộp thuế thì bạn phải khấu trừ thuế này khi trả lương. Đồng thời phải xuất biên lai khấu trừ thuế TNCN cho NLĐ để NLĐ có chứng từ sau này quyết toán với CQ Thuế.

VD: Lương tháng 7 NLĐ đến mức phải nộp thuế, khi bạn trả lương cho NLĐ. có 2 trường hợp:
1. Trả lương vào tháng 7: Xuất biên lai khấu trừ thuế luôn & khai báo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tháng 7.
2. Trả lương vào tháng 8: Cũng xuất biên lai khấu trừ thuế luôn nhưng khai báo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tháng 8. (Vì ngày xuất biên lai là tháng 8 rồi).

Chứng từ bi h bạn mới mua thì bi h mới xuất cho NLĐ, ghi đúng ngày tháng & báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế đúng với sử dụng là ok.

Vài điều góp ý!