Hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng thông thường

• Thread starter maume
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Luc van

Guest
Các bạn ơi cho mình hỏi vè việc chuyển khoản ngân hàng
...

Nếu bên cty A ko chịu mình xuất hoá đơn cho cty thì phải làm thế nào để xử lý vấn đề này trong khi đó cty tôi đã xuất hoá đơn trong tháng T09/09 này rồi. Các bạn giúp tôi càng sớm càng tốt cảm ơn nhiều!

Cách 1: Bạn làm theo cách của LeCongTrieu cúng được.

Cách 2: Bạn làm biên bản huỷ hoá đơn đó đi. rồi chia số tiền ra xuất thành nhiều hoá đơn dưới 20 triệu đồng là được (nhơ là mối hoá đơn xuất 1 ngày nhé). Bên Cty A đồng ý ngay đó mà!

Chúc thành công!:015:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhvhttdatdo

Guest
27/10/09
4
0
0
Dat Do, Ba Ria - Vung Tau

--------------------------------------------------------------------------------

Chào các bạn! Mình là thanh viên mới! mình làm bêm cty thương mại ! Mình có 1 hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng thông thường.Mình muốn hỏi giờ kê khai hoá đơn đó ntn? lần đầu tiên mình gặp phaảihoá đơn như thế này? các bạn giúp mình nha!

Bạn không cần kê hóa đơn này vào tời khai, mà chỉ đưa vào chi phí thôi.
Chào bạn!

M

mammien2406

Sơ cấp
21/8/09
15
0
1
36
TPHCM

--------------------------------------------------------------------------------

Chào các bạn! Mình là thanh viên mới! mình làm bêm cty thương mại ! Mình có 1 hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng thông thường.Mình muốn hỏi giờ kê khai hoá đơn đó ntn? lần đầu tiên mình gặp phaảihoá đơn như thế này? các bạn giúp mình nha!

Chào bạn!

Chào bạn, bạn không cần kê khai vào cũng được, nhưng theo mình thì bạn nên khai vào mục 2 HHDV dùng riêng cho SCKD ko chịu thuế, để tránh trường hợp khi lên BCTC năm thì khỏan CP này không bị thất lạc(vì khi bạn không khai trực tiếp vào thì nhiều khi bạn wên đưa vào khỏan CP đó)

C

chau ruby

Guest
13/8/08
45
0
0
Long An
Mục này k phải là mục để kê khai hóa đơn bán hàng thông thường, vì hóa đơn dầu vào của bạn là hóa đơn gì đi nữa nếu bạn dùng để SXKD và xuất hóa đơn không phải chịu thuế thì hóa đơn dầu vào mới đưa vào mục này, còn hóa đơn bán hàng thông thường không phải kê khai, chỉ đưa vào chi phí thui. Thân!

K

kimyen200316

Guest
20/5/09
7
0
0
tp.hồ chí minh
theo mình thì bạn kê khai vào ô : chịu thuế và không chịu thuế gtgt dùng trong sx kinh doanh. bên cty mình kê theo cách này đó.

D

dtdung

Guest
18/8/09
6
0
0
gialai
đầu vào là hoá đơn bán hàng thông thường

các anh chị ơi!
Em thấy mấy anh chị nói cái nào cũng có vẻ hợp lý cả. nhưng với những hoá đơn bán hàng thông thường này nếu không kê khai và không giữ lại hoá đơn thì mình đâu có căn cứ gì để đưa vào chi phí đâu ạ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chào bạn, bạn không cần kê khai vào cũng được, nhưng theo mình thì bạn nên khai vào mục 2 HHDV dùng riêng cho SCKD ko chịu thuế, để tránh trường hợp khi lên BCTC năm thì khỏan CP này không bị thất lạc(vì khi bạn không khai trực tiếp vào thì nhiều khi bạn wên đưa vào khỏan CP đó)

Bạn có hiểu thế nào là không chịu thuế? Bạn có biết những hoá đơn nào được kê khai vào dòng này không mà đi hướng dẫn thế này?
theo mình thì bạn kê khai vào ô : chịu thuế và không chịu thuế gtgt dùng trong sx kinh doanh. bên cty mình kê theo cách này đó.
Ô nào là ô chịu thuế và không chịu thuế???
Em thấy mấy anh chị nói cái nào cũng có vẻ hợp lý cả. nhưng với những hoá đơn bán hàng thông thường này nếu không kê khai và không giữ lại hoá đơn thì mình đâu có căn cứ gì để đưa vào chi phí đâu ạ.
Bạn không kê khai thì không có nghĩa bạn bỏ hoá đơn đó đi, bạn là kế toán thì bạn phải biết làm thế nào chứ.

D

dtdung

Guest
18/8/09
6
0
0
gialai
Dạ tại em vẫn đang đi học chưa làm thực tiễn nên không biết với lại hôm bữa ở công ty e làm thêm e thấy anh kế toán bỏ đi mấy cái hoá đơn nên em mới thắc mắc hỏi thôi ạ
thanks

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Cái này nó tuỳ vào từng chi cục thuế. Có chi cục thuế hướng dẫn kê vào mục hàng hoá mua vào ko chịu thuế, thực tế như thế cũng không chuẩn lắm vì hàng hoá này chưa chắc đã là hàng hoá ko chịu thuế mà nó chỉ viết ở hoá đơn bán hàng thông thường nên ko có thuế. Có chi cục lại hướng dẫn không phải kê. Như thế lại không phản ánh được hàng hoá mình mua vào. Tốt nhất bạn lên hỏi cán bộ qlý thuế của công ty xem. Có lần mình kê vào một bảng kê nộp kèm tờ khai nhưng chỗ nhận tờ khai họ không thu đâu.

H

HoangQuocTruong

Guest
5/11/09
3
0
0
Quảng Ngãi

Chào bạn!

Bạn k cần kê vào cũng đựơc. nếu kê thì bạn cho vào hàng hóa mua vào k chịu thuế. HĐ thông thường cũng là HĐ tài chính nên bạn cho nó vào chi phí là OKI thôi. chứ làm gì có chuyện bỏ nó đi đâu. Cứ từ từ rùi cũng có KN mà

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
( Trích công văn Tổng Cục Thuế)
Số: 3670/TCT-HT
V/v: Kê khai thuế theo Thông tư 60
Hà Nội, ngày 10 tháng 09 năm 2007

- Về việc kê khai hoá đơn đầu vào theo mẫu 01-2/GTGT (ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC): Theo hướng dẫn tại Công văn số 3267/TCT-CS ngày 14/08/2007 hướng dẫn áp dụng mẫu tờ khai thuế GTGT thực hiện theo Luật quản lý thuế thì: Hoá đơn kê khai tại bảng kê hoá đơn, chứng từ, hàng hoá, dịch vụ mua vào (mẫu số 01-2/GTGT) là hoá đơn giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mua vào.

Như vậy đối với loại hoá đơn bán hàng (mẫu số 02 GTGT-3LL) không phải kê khai vào mẫu số 01-2/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 của Bộ Tài chính.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Nói tóm lại,kê khai hóa đơn gtgt để được khấu trừ thuế.Nên những hóa đơn ko có thuế gtgt thì chỉ cần hạch toán cho vào chi phí DN.Ko ai nói hóa đơn đó là ko hợp lý nếu ko kê khai cả.Còn vấn đề để kế toán tiện theo dõi,thì hạch toán trên sổ sách cũng tiện theo dõi rồi.

Lưu ý:ở phần kê khai thuế Mục II:Hàng hóa,dịch vụ dùng riêng cho sxkd ko chịu thuế:tức là để kê khai những hóa đơn đầu vào dùng riêng cho hoạt động sản xuất KD ko chịu thuế đầu ra gtgt.

good luck!

A

Autum Love

Guest
5/7/08
9
0
0
Đăk Lăk
vẫn kê khai bt bạn nhé!

kê vào mục 2: HHDV mua vào dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT

Thân!
Bạn sai rồi, hoá đơn thông thường nhưng nó cũng đã bao gồm thuế trong đó rôì, mục 2 đó là dành cho những mặt hàng không chịu thuế GTGT như sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi....(theo luật thuế GTGT)
còn hoá đơn thông thường đó không đưa vào tờ khai GTGT hàng tháng, đưa vào là sai rồi đó

L

loan829

Guest
22/10/09
3
0
0
dong nai
Cty em là công ty thương mại về linh kiện máy tính, em mua hàng hóa cũng có 2 hóa đơn bán hàng thông thường, vậy anh chị vui lòng cho em hỏi:
1. em có cần kê khai vào bảng kê hàng hóa, dv mua vào ko? và nếu có thì kê khai ở mục nào?
2. Neu không thì em kê khai vào đâu? vì em thấy có mấy anh chị nói là kê khai vào chi phí thì làm sao có tồn kho để em xuất bán? và để xuất hóa đơn?
Mong các anh chị chỉ giúp dùm em.
Thanks!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cty em là công ty thương mại về linh kiện máy tính, em mua hàng hóa cũng có 2 hóa đơn bán hàng thông thường, vậy anh chị vui lòng cho em hỏi:
1. em có cần kê khai vào bảng kê hàng hóa, dv mua vào ko? và nếu có thì kê khai ở mục nào?
2. Neu không thì em kê khai vào đâu? vì em thấy có mấy anh chị nói là kê khai vào chi phí thì làm sao có tồn kho để em xuất bán? và để xuất hóa đơn?
Thanks!

1/ Không kê.
2/Bạn phải học lại kế toán đại cương.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thanks!

1. Không cần kê khai.
2.vì em thấy có mấy anh chị nói là kê khai vào chi phí thì làm sao có tồn kho để em xuất bán? và để xuất hóa đơn?
Hàng hoá cũng chính là chi phí (khi bạn khai TNDN bạn sẽ thấy).Trường hợp của bạn thì nhập vào hàng hoá.

L

Loankwj85

Guest
15/10/09
2
0
0
38
Hà Nam
Hoá đơn đầu vào là hoá đơn thông thường

Bạn ơi, nếu là hoá đơn thông thường thị bạn vẫn kê khai thuế bình thường, nó thuộc mục không chịu thuế, chỉ kê khai phần tiền, không kê phần thuế. không sao đâu.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn ơi, nếu là hoá đơn thông thường thị bạn vẫn kê khai thuế bình thường, nó thuộc mục không chịu thuế, chỉ kê khai phần tiền, không kê phần thuế. không sao đâu.

Bạn sai rồi, không cần kê khai.

L

loan829

Guest
22/10/09
3
0
0
dong nai
Cám ơn anh chị nhiều lắm, em thấy trên diễn đàn có người nói ko kê khai, có người lại nói có, em đang rối quá

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cám ơn anh chị nhiều lắm, em thấy trên diễn đàn có người nói ko kê khai, có người lại nói có, em đang rối quá

Trời ạ. Chứ bạn không đọc bài 32 à? Tôi đã trích dẫn công văn Tổng cục thuế đấy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA