Truy thu BHXH, BHYT có được xem là chi phí hợp lý hợp lệ không?

• Thread starter QuynhThi5
  • Ngày gửi
QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Cty vừa mới tham gia BHXH và cơ quan BHXH có truy thu BHXH của doanh nghiệp từ lúc 2004 đến nay.

Số tiền truy thu này doanh nghiệp có được hạch toán vào chi phí hợp lý hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN.

Mong được chỉ dẫn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Phần BHXH-YT truy thu thì không được tính vào CP khi tính thuế TNDN.

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Phần BHXH-YT truy thu thì không được tính vào CP khi tính thuế TNDN.

Chào bạn, bạn có văn bản nào qui định hướng dẫn việc này không ạ. Nếu có xin chỉ dùm - Thank

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào bạn, bạn có văn bản nào qui định hướng dẫn việc này không ạ. Nếu có xin chỉ dùm - Thank

Mình đã bị Cục thuế TP.HCM loại ra (năm 2000 đến 2004) khi quyết toán.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cty vừa mới tham gia BHXH và cơ quan BHXH có truy thu BHXH của doanh nghiệp từ lúc 2004 đến nay.

Số tiền truy thu này doanh nghiệp có được hạch toán vào chi phí hợp lý hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN.

Mong được chỉ dẫn.
Bạn làm truy thu ở tỉnh nào vậy ? Có bắt buộc phải truy thu tất cả CBCNV đã làm việc từ 2004 (kể cả người đã nghỉ) ko ?

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Bạn làm truy thu ở tỉnh nào vậy ? Có bắt buộc phải truy thu tất cả CBCNV đã làm việc từ 2004 (kể cả người đã nghỉ) ko ?

Thưa bạn là ở TP. HCM ạ.
Người đã nghỉ việc cơ quan BHXH không truy thu.

Mình đã bị Cục thuế TP.HCM loại ra (năm 2000 đến 2004) khi quyết toán.

Sao bạn không hỏi cơ quan thuế văn bản nào để xuất toán khoản truy thu này nhỉ.

DN hạch toán không đầy đủ các chi phí do :
+ Chưa hiểu luật pháp việc tham gia BHXH, BHYT
+ Không hạch toán đủ các khoản phí này
và tất nhiên khi tham gia thì phải công nhận chi phí này chứ, cớ gì mà xuất toán của doanh nghiệp ra.

Xin cám ơn đã quan tâm hỗ trợ.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Thưa bạn là ở TP. HCM ạ.
Người đã nghỉ việc cơ quan BHXH không truy thu.
Cảm ơn bạn, vì mình có làm truy thu ở HD, nhưng họ bắt mình phải làm truy cho cả những người đã nghỉ làm....huuuu.
Vậy là mình làm hồ sơ hơn 1 năm trời ...toi công...hic

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Sao bạn không hỏi cơ quan thuế văn bản nào để xuất toán khoản truy thu này nhỉ.

DN hạch toán không đầy đủ các chi phí do :
+ Chưa hiểu luật pháp việc tham gia BHXH, BHYT
+ Không hạch toán đủ các khoản phí này
và tất nhiên khi tham gia thì phải công nhận chi phí này chứ, cớ gì mà xuất toán của doanh nghiệp ra.

Xin cám ơn đã quan tâm hỗ trợ.[/QUOTE]

Chưa hiểu luật pháp chỉ xem là tình tiết thông cảm hoặc giảm nhẹ thôi bạn ơi, đây là phần lỗi của DN.

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Chưa hiểu luật pháp chỉ xem là tình tiết thông cảm hoặc giảm nhẹ thôi bạn ơi, đây là phần lỗi của DN.

Chân thành phúc đáp của bạn. Thiết nghĩ, khi xuất toán biên bản cũng cần nêu DN vi phạm bởi điều mấy, căn cứ văn bản bản nào.

Làm kế toán dựa trên Luật, Nghị định, thông tư,.... ===> cần phải có chứng cứ bạn à

Trường hợp mình là mình hạch toán bổ sung vào chi phí.

Theo TT130
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

... 2.29. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.

Có câu nào nói và đề cập là tiền truy thu bị xuất toán không ? Nếu không có tất nhiên chi phí này là chi phí hợp lý hợp lệ.

Nếu xuất toán thì khiếu nại. Xử lý tình tiết dựa trên Luật, có thế thì tâm phục khẩu phục.

Mình xin mạn phép đưa ra tình huống này để cùng tham luận. Mong trợ giúp tiếp

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Có câu nào nói và đề cập là tiền truy thu bị xuất toán không ? Nếu không có tất nhiên chi phí này là chi phí hợp lý hợp lệ.
Bạn quên đọc một số đoạn quan trọng là:

các khoản trích trước.... các khoản lương... các khoản phải trả khác.... đến thời điểm quyết toán thực tế chưa chi thì không được tính vào chi phí hợp lý.

Như vậy, các khoản bị truy thu này nếu trong năm bạn có tính vào hay chưa tính vào chi phí nhưng đến thời điểm quyết toán mà thực tế chưa chi thì vẫn bị loại thôi mà.

Mấy đoạn này nằm đâu đó trong thông tư 130 đó không nhớ đâu, bạn thử tìm xem.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bạn quên đọc một số đoạn quan trọng là:

các khoản trích trước.... các khoản lương... các khoản phải trả khác.... đến thời điểm quyết toán thực tế chưa chi thì không được tính vào chi phí hợp lý.

Như vậy, các khoản bị truy thu này nếu trong năm bạn có tính vào hay chưa tính vào chi phí nhưng đến thời điểm quyết toán mà thực tế chưa chi thì vẫn bị loại thôi mà.

Mấy đoạn này nằm đâu đó trong thông tư 130 đó không nhớ đâu, bạn thử tìm xem.

Thầy Vũ nói thế cũng tội cho thằng nhỏ con nhà em.
Đây đâu phải là mấu chốt trích trước chi phí gì đâu ? Vấn đề chi phí các niên độ trước giờ phát hiện thiếu sót (cơ quan BHXH) nên truy thu. Việc truy thu BHXH này :
+ Đóng góp vào công tác an sinh, xã hội
+ Chi phí niên độ trước hạch toán không đầy đủ --> cần thiết thì lập điều chỉnh bổ sung, còn nếu không trọng yếu thì đưa vào chi phí niên độ này.

Phần truy thu hạch toán vào phí bình thường nhưng số tiền phạt chậm nộp khi quyết toán thuế TNDN nhớ loại trừ ra.

Vài lời trao đổi, nếu có mạo phạm xin Thầy lượng thứ cho em.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Thầy Vũ nói thế cũng tội cho thằng nhỏ con nhà em..
Trời ạ, em đâu có nói,em nhớ là em đọc nó có trong thông tư 130 mà, thông tư nói chứ đâu phải em nói :wall:

Nhưng mà em nhớ máng máng thế, bảo bạn ấy lục Tt130 tìm, chứ em không chắc vì chưa bị truy thu sau quyết toán bao giờ :015:

Sửa lần cuối:
L

Le Nguyet Ha

Guest
21/8/09
4
0
0
Hà Nội
công ty em muốn làm BHXH - YT cho CBCNV thì làm thế nào a? anh chị nào có văn bản hướng dẫn cụ thể share cho em với?! ths

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An
Truy thu bảo hiểm hạch toán như thế nào??

chào cả nhà hiện mình có thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ: khi công ty bị truy thu bảo hiểm thì phần truy thu đó mình hạch toán như thế nào trên ss kế toán thuế vậy các bạn? mình lấy vd tháng 1/2012 tổng lương thanh toán cho nhân viên là 15tr và tháng 1 này công ty bị truy thu bảo hiểm là 1,5tr số tiền truy thu công ty đã nạp đầy đủ, vậy tháng 1 này mình hạch toán SS như thế nào cho hợp lý, mong cả nhà giúp đỡ cảm ơn cả nhà nhiều

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An
Ðề: Truy thu BHXH, BHYT có được xem là chi phí hợp lý hợp lệ không?

Thầy Vũ nói thế cũng tội cho thằng nhỏ con nhà em.
Đây đâu phải là mấu chốt trích trước chi phí gì đâu ? Vấn đề chi phí các niên độ trước giờ phát hiện thiếu sót (cơ quan BHXH) nên truy thu. Việc truy thu BHXH này :
+ Đóng góp vào công tác an sinh, xã hội
+ Chi phí niên độ trước hạch toán không đầy đủ --> cần thiết thì lập điều chỉnh bổ sung, còn nếu không trọng yếu thì đưa vào chi phí niên độ này.

Phần truy thu hạch toán vào phí bình thường nhưng số tiền phạt chậm nộp khi quyết toán thuế TNDN nhớ loại trừ ra.

Vài lời trao đổi, nếu có mạo phạm xin Thầy lượng thứ cho em.
bác kế toán già gân cho e hỏi cái màu đỏ e bôi có phải là tiền lãi ko hay là cả tiền truy thu và tiền lãi vậy bác? công ty e dính khoản này nên giờ e không biết có được đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN ko? và phần truy thu đó mình hạch toán cho các tháng hay hạch toán chung tất cả vào tháng nộp tiền truy thu? mong bác chỉ giáo

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

bác kế toán già gân cho e hỏi cái màu đỏ e bôi có phải là tiền lãi ko hay là cả tiền truy thu và tiền lãi vậy bác? công ty e dính khoản này nên giờ e không biết có được đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN ko? và phần truy thu đó mình hạch toán cho các tháng hay hạch toán chung tất cả vào tháng nộp tiền truy thu? mong bác chỉ giáo

Cái màu đỏ đó là tiền lãi, đúng goài.
Số tiền truy thu, hạch toán vào thời điểm truy thu và DN có kế hoạch thu lại (khấu trừ) tiền lương của người lao động giản dần, không nên thu (khấu trừ) lương của người lao động 1 lần, nếu khấu trừ lương của người lao động 1 lần thì lao động không còn cháo để húp rồi ngồi than thở, khóc hụ hụ hụ.

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

Cái màu đỏ đó là tiền lãi, đúng goài.
Số tiền truy thu, hạch toán vào thời điểm truy thu và DN có kế hoạch thu lại (khấu trừ) tiền lương của người lao động giản dần, không nên thu (khấu trừ) lương của người lao động 1 lần, nếu khấu trừ lương của người lao động 1 lần thì lao động không còn cháo để húp rồi ngồi than thở, khóc hụ hụ hụ.

cái tiền này cty mình chịu luôn ko thu lại của NLD bạn ah.vậy làm sao bạn

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

cái tiền này cty mình chịu luôn ko thu lại của NLD bạn ah.vậy làm sao bạn

Vậy à, sao không nói rõ. Nếu thế thì bạn chỉ đưa đúng cái phần tỉ lệ trích của DN vào chi phí thuế TNDN, còn tỉ lệ (của người lao động) lấy lợi nhuận sau thuế để bù vào.

T

Tran Thi Thuy My

Sơ cấp
29/3/11
11
0
0
TPHCM

Chào cả nhà,

Công ty mình giấy phép đăng ký kinh doanh đăng ký lần đầu là 29/11/2007 Q. Bình Thạnh. Đến 2009 Mình di chuyển địa điểm đến quận 4. Nhưng đến giờ cty mình chưa có đăng ký lao động. Giờ sếp mình bảo mình đi đăng ký. Bạn nào có qui trình đăng ký lần đầu cho mình xin với. Giờ mình không biết bát đầu từ đâu luôn.Cty mình chỉ co 11 LĐ thôi.
Mong cả nhà giúp đỡ.

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

Chào cả nhà,

Công ty mình giấy phép đăng ký kinh doanh đăng ký lần đầu là 29/11/2007 Q. Bình Thạnh. Đến 2009 Mình di chuyển địa điểm đến quận 4. Nhưng đến giờ cty mình chưa có đăng ký lao động. Giờ sếp mình bảo mình đi đăng ký. Bạn nào có qui trình đăng ký lần đầu cho mình xin với. Giờ mình không biết bát đầu từ đâu luôn.Cty mình chỉ co 11 LĐ thôi.
Mong cả nhà giúp đỡ.

Vấn đề này mình cũng đau đầu, cần quan tâm lắm. Search trong webketoan, thấy có cái này: QĐ 1111/QĐ-BHXH -25/10/2011 V/v ban hành Quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT, không biết có giúp gì được không?. Xem tại đây

Hãy chuẩn bị các hồ sơ trước khi đăng ký tham gia BHXH
+ Bảng lương các niên độ sao cho khớp với báo cáo tài chính (Có những ông kẹ BHXH, đòi cả báo cáo tài chính - có mã vạch đã gởi cơ quan thuế đó) - Hãy thử 1 lần làm thợ vẽ Picasso xem.
Muốn làm thợ vẽ như thế, tham khảo thêm cái này sẽ gỡ rối cho các bạn nhiều tình huống. Lập hợp đồng lao động-Dùng mail merge trong word kết hợp với excel - Chịu khó đọc kỹ sẽ vận dụng cho tình huống DN của các bạn chưa đăng ký tham gia BHXH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA