Hỏi vể Tiền hoa hồng cho nhân viên Kinh doanh?

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi ruahantaesuk, 28 Tháng mười 2009.

8,293 lượt xem

1. ruahantaesuk

ruahantaesuk Thành viên sơ cấp

Công ty mình thực hiện việc chi hoa hồng cho nhân viên kinh doanh tỉ lệ 10-15% dựa theo giá trị từng hợp đồng.Khoản chi này mình nên đưa vào tiền lương của nhân viên kinh doanh(TK 334) rối tính vào chi phí 641
    hay chi trực tiếp luôn?
    Bạn nào chỉ giúp mình với ??
    Có bạn gợi ý mình nên tạo bảng chi hoa hồng nhưng làm bảng chi hoa hồng như thế nào ấy nhỉ??:025:

2. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Khoản trên bạn nên ghi rỏ trên HDLD, nếu nó là khoản thường xuên thì cho luôn vào 334 còn không thường xuyên thì cho vào CP bán hàng.
    Có ý kiến nào khác nữa không ?

3. thanhvunt

thanhvunt http://thanhvunt.com

Lương của nhân viên kinh doanh đằng nào chẳng vào chi phí bán hàng hả bạn, đi vòng qua 334 hay đi trực tiếp cũng vào chi phí bán hàng thôi.

4. ruahantaesuk

ruahantaesuk Thành viên sơ cấp

ý tớ hỏi là ý này đấy,tại vì trong HĐLĐ ko có nói rõ mà khoản này phát sinh thường xuyên với nhân viên kinh doanh.Nếu mình bỏ qua khoản này đưa trực tiếp vào 641 và ko qua 334 có được ko?(Ko đưa vào lương chính của nhân viên KD)có ổn ko?:025:

5. Thu Thuy Tran

Thu Thuy Tran Thành viên sơ cấp

Hi bạn,
    Nhân viên kinh doanh lương cơ bản thường thấp, chủ yếu lãnh thêm hoa hồng bán hàng. do đó nếu HĐLĐ không nói rõ phải làm thêm phụ lục HĐLĐ nêu rõ khỏan này. Và khi tính lương vẫn vào 334 sau đó ghi vào 641

6. liemhue

liemhue Thành viên hoạt động

mình muốn hỏi cái này:hoa hồng cho nhân viên kinh doanh nếu đưa vào tài khoản 641,nhưng nếu công tyýap dụng theo quyết định 48 thi đâu có TK 641? vậy đưa vào TK 642 được không?(thông cảm mình mới vào nghề,hehe)

7. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Đúng rồi vào 642 (6421) CPBH