Hỏi vể Tiền hoa hồng cho nhân viên Kinh doanh?

• Thread starter ruahantaesuk
  • Ngày gửi
R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
Công ty mình thực hiện việc chi hoa hồng cho nhân viên kinh doanh tỉ lệ 10-15% dựa theo giá trị từng hợp đồng.Khoản chi này mình nên đưa vào tiền lương của nhân viên kinh doanh(TK 334) rối tính vào chi phí 641
hay chi trực tiếp luôn?
Bạn nào chỉ giúp mình với ??
Có bạn gợi ý mình nên tạo bảng chi hoa hồng nhưng làm bảng chi hoa hồng như thế nào ấy nhỉ??:025:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình thực hiện việc chi hoa hồng cho nhân viên kinh doanh tỉ lệ 10-15% dựa theo giá trị từng hợp đồng.Khoản chi này mình nên đưa vào tiền lương của nhân viên kinh doanh(TK 334) rối tính vào chi phí 641
hay chi trực tiếp luôn?
Bạn nào chỉ giúp mình với ??
Có bạn gợi ý mình nên tạo bảng chi hoa hồng nhưng làm bảng chi hoa hồng như thế nào ấy nhỉ??:025:

Khoản trên bạn nên ghi rỏ trên HDLD, nếu nó là khoản thường xuên thì cho luôn vào 334 còn không thường xuyên thì cho vào CP bán hàng.
Có ý kiến nào khác nữa không ?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Khoản trên bạn nên ghi rỏ trên HDLD, nếu nó là khoản thường xuên thì cho luôn vào 334 còn không thường xuyên thì cho vào CP bán hàng.
Có ý kiến nào khác nữa không ?
Lương của nhân viên kinh doanh đằng nào chẳng vào chi phí bán hàng hả bạn, đi vòng qua 334 hay đi trực tiếp cũng vào chi phí bán hàng thôi.

R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
Lương của nhân viên kinh doanh đằng nào chẳng vào chi phí bán hàng hả bạn, đi vòng qua 334 hay đi trực tiếp cũng vào chi phí bán hàng thôi.

ý tớ hỏi là ý này đấy,tại vì trong HĐLĐ ko có nói rõ mà khoản này phát sinh thường xuyên với nhân viên kinh doanh.Nếu mình bỏ qua khoản này đưa trực tiếp vào 641 và ko qua 334 có được ko?(Ko đưa vào lương chính của nhân viên KD)có ổn ko?:025:

T

Thu Thuy Tran

Guest
15/11/06
1
0
0
Tp.HCM
Hi bạn,
Nhân viên kinh doanh lương cơ bản thường thấp, chủ yếu lãnh thêm hoa hồng bán hàng. do đó nếu HĐLĐ không nói rõ phải làm thêm phụ lục HĐLĐ nêu rõ khỏan này. Và khi tính lương vẫn vào 334 sau đó ghi vào 641

L

liemhue

Sơ cấp
25/8/09
5
0
0
39
da nang
mình muốn hỏi cái này:hoa hồng cho nhân viên kinh doanh nếu đưa vào tài khoản 641,nhưng nếu công tyýap dụng theo quyết định 48 thi đâu có TK 641? vậy đưa vào TK 642 được không?(thông cảm mình mới vào nghề,hehe)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình muốn hỏi cái này:hoa hồng cho nhân viên kinh doanh nếu đưa vào tài khoản 641,nhưng nếu công tyýap dụng theo quyết định 48 thi đâu có TK 641? vậy đưa vào TK 642 được không?(thông cảm mình mới vào nghề,hehe)

Đúng rồi vào 642 (6421) CPBH

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA