có chuyển tiền cá nhân vào tài khoản công ty được không

• Thread starter trangkhanh
  • Ngày gửi
T

trangkhanh

Sơ cấp
4/9/09
5
0
0
Ha Noi
Em có trường hợp này nhờ các anh chị tư vấn hộ
CÓ anh bạn nợ vợ chồng em một khoản tiền, nay anh ấy lại muốn trả bằng cách chuyển tiền từ tài khoản công ty anh ấy sang tài khoản công ty của vợ chồng em, vậy em có thể tự do rút ra được không? nhân tiện cho em hỏi luôn tài khoản của công ty TNHH ở ngân hàng thì thuế có kiểm tra không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Em có trường hợp này nhờ các anh chị tư vấn hộ
CÓ anh bạn nợ vợ chồng em một khoản tiền, nay anh ấy lại muốn trả bằng cách chuyển tiền từ tài khoản công ty anh ấy sang tài khoản công ty của vợ chồng em, vậy em có thể tự do rút ra được không?
tài khoản của Cty sao e có thể tự do rút đc (ngoại trừ trường hợp e đứng tên Chủ tk của Cty).
Khi anh bạn chuyển tiền vào tkhoản thì e xin Giấy Báo NH có thể hiện số tiền này vào, đưa Giấy Báo này giải trình Sếp xem, sau đó e đ/nghị làm Giấy rút tiền (người rút tiền là em) cho Sếp ký vào, đóng dấu tròn cty,
nhân tiện cho em hỏi luôn tài khoản của công ty TNHH ở ngân hàng thì thuế có kiểm tra không?
Các cquan chức năng như Cquan thuế, Công An... đều có quyền ktra số liệu bất cứ nào NH của DN khi họ cần số liệu để ktra- đối chiếu.

T

trangkhanh

Sơ cấp
4/9/09
5
0
0
Ha Noi
tài khoản của Cty sao e có thể tự do rút đc (ngoại trừ trường hợp e đứng tên Chủ tk của Cty).
Khi anh bạn chuyển tiền vào tkhoản thì e xin Giấy Báo NH có thể hiện số tiền này vào, đưa Giấy Báo này giải trình Sếp xem, sau đó e đ/nghị làm Giấy rút tiền (người rút tiền là em) cho Sếp ký vào, đóng dấu tròn cty,

Các cquan chức năng như Cquan thuế, Công An... đều có quyền ktra số liệu bất cứ nào NH của DN khi họ cần số liệu để ktra- đối chiếu.

Tài khoản này do em đứng tên nên có thể rút được ra, tuy nhiên em muốn hỏi là hàng tháng em đều lấy sổ phụ ở ngân hàng để hạch toán những bút toán ở ngân hàng ( như mua ngoại tệ trả, phí mở LC... ) thì khoản tiền cá nhân đấy sẽ thể hiện trên sổ phụ thì có vấn đề gì với thuế không ?

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Tài khoản này do em đứng tên nên có thể rút được ra, tuy nhiên em muốn hỏi là hàng tháng em đều lấy sổ phụ ở ngân hàng để hạch toán những bút toán ở ngân hàng ( như mua ngoại tệ trả, phí mở LC... ) thì khoản tiền cá nhân đấy sẽ thể hiện trên sổ phụ thì có vấn đề gì với thuế không ?

Nếu ngày trước anh bạn vay tiền bạn đã hạch toán bút toán cho vay đó. Thì bây giờ bạn chỉ việc nhận lại thôi. Nhưng nếu ngày trước bạn cho vay mà không hạch toán bút toán cho vay thì bgiờ anh bạn kia trả tiền thì thuế sẽ đặt dấu hỏi (không cho vay mà lại nhận lại tiền vay).Mọi người góp ý thêm ạ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu ngày trước anh bạn vay tiền bạn đã hạch toán bút toán cho vay đó. Thì bây giờ bạn chỉ việc nhận lại thôi. Nhưng nếu ngày trước bạn cho vay mà không hạch toán bút toán cho vay thì bgiờ anh bạn kia trả tiền thì thuế sẽ đặt dấu hỏi (không cho vay mà lại nhận lại tiền vay).Mọi người góp ý thêm ạ.

Bgiờ mở 1 tkhoản cá nhân rất nhanh và dễ dàng mà, sao bạn ko chay ra mở cái tkhoản cho xong.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
thì khoản tiền cá nhân đấy sẽ thể hiện trên sổ phụ thì có vấn đề gì với thuế không ?
Nhận giấy báo Có thì ghi: N1121 / C3388 (chi tiết cho ông chủ DN)

Rút tiền ra ghi: N1111 / C1121

Trả lại cho chủ DN ghi: N3388 / C1111

Tiền riêng thể hiện trong tài khoản Cty không có sao cả trừ khi doanh nghiệp làm ăn có vấn đề hoặc khoản tiền đó có vấn đề.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bgiờ mở 1 tkhoản cá nhân rất nhanh và dễ dàng mà, sao bạn ko chay ra mở cái tkhoản cho xong.

Về lâu dài bạn nên làm theo ý kiến cua 4mat, khoản nào ra khoản đó khỏi mất công giải thích.

T

trangkhanh

Sơ cấp
4/9/09
5
0
0
Ha Noi

Tài khoản cá nhân thì mình biết và cũng có mấy cái nhưng anh bạn mình và cũng đồng thời là người góp vốn vào công ty mình, sắp tới anh ấy muốn góp thêm một khoản vốn và trả nợ luôn cho mình khoản đã vay ( khoản vay này giữa mình và anh ấy không có giấy tờ gì ), anh ấy muốn chuyển luôn 2 khoản trên từ tài khoản của công ty anh ấy vào tài khoản công ty mình, vậy nếu mình rút khoản tiền trả nợ riêng và không hạch toán gì hết có được không?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
vậy nếu mình rút khoản tiền trả nợ riêng và không hạch toán gì hết có được không?
Bạn này đùa, đã không muốn hạch toán thì đừng dùng tk công ty, đã dùng tk công ty thì phải hạch toán. Điều đơn giản vậy mà bạn cũng hỏi được. Bạn thử đặt mình vào vai trò của cơ quan quản lý nhà nước thì bạn sẽ hiểu tại sao tôi nói vậy. Mang sổ tiền gửi ra đối chiếu với sổ phụ ngân hàng thấy vênh nhau mà nhìn được sao?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bạn này đùa, đã không muốn hạch toán thì đừng dùng tk công ty, đã dùng tk công ty thì phải hạch toán. Điều đơn giản vậy mà bạn cũng hỏi được. Bạn thử đặt mình vào vai trò của cơ quan quản lý nhà nước thì bạn sẽ hiểu tại sao tôi nói vậy. Mang sổ tiền gửi ra đối chiếu với sổ phụ ngân hàng thấy vênh nhau mà nhìn được sao?
pác thanhvunt nói chính xác rồi trangkhanh ơi.
Hàng tháng kế toán fải đ/chiếu số liệu DN với số liệu của NH thông qua sổ fụ (bank-reconcilement), bạn ko hạch toán thì việc đ/chiếu này hiển nhiên là có chênh lệch.

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
thôi bạn ơi tốt nhất là bạn chuyển số tiền đó vào tài khoản cá nhân của bạn đi, mở một tài khoản hay ATM cũng được mà đưa vào TK công ty rờm rà mệt lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA