Hoá đơn và phiếu xuất kho

• Thread starter daothuytp
  • Ngày gửi
D

daothuytp

Sơ cấp
27/12/08
17
0
0
Ha noi
Các anh chị cho em hỏi, nếu trong tháng mà xuất kho nhiều lần và cuối tháng mới tổng kết viết hoá đơn một lần thì khi làm chứng từ chẳng hạn vào chứng từ ghi sổ mình ghi số chứng từ là phiếu xuất kho à. Hay có cách nào hay các anh chị giúp em với. Mà em hỏi này nếu xuất kho nhiều lần mà viết hoá đơn nhiều lần thế có sao không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Các anh chị cho em hỏi, nếu trong tháng mà xuất kho nhiều lần và cuối tháng mới tổng kết viết hoá đơn một lần thì khi làm chứng từ chẳng hạn vào chứng từ ghi sổ mình ghi số chứng từ là phiếu xuất kho à. Hay có cách nào hay các anh chị giúp em với. Mà em hỏi này nếu xuất kho nhiều lần mà viết hoá đơn nhiều lần thế có sao không.

Phiếu xuất kho sử dụng khi xuất kho, hoá đơn sử dụng khi bán hàng.Nếu xuất kho mà không bán hàng thì xuất hoá đơn cho ai?

D

daothuytp

Sơ cấp
27/12/08
17
0
0
Ha noi
Ý em hỏi ở đây là xuất bán nhiều lần mà viết hoá đơn một lần cơ mà.

P

pagazi

Guest
5/11/09
1
0
0
thanh pho HOCHIMINH

nếu trong tháng xuất nhiều khách hàng mà để tới cuối tháng mới ghi hóa đơn thi ko dc.làm như vậy rất khó kiểm soát

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
nếu trong tháng xuất nhiều khách hàng mà để tới cuối tháng mới ghi hóa đơn thi ko dc.làm như vậy rất khó kiểm soát

Nếu kiểm soát dể, bạn có làm như thế không ?
Kiểm soát được hết, nhưng làm như bạn ấy nói là không đúng nguyên tắc !

D

daothuytp

Sơ cấp
27/12/08
17
0
0
Ha noi
Em cũng biết là không đúng nguyên tắc rồi. Nhưng bên mua họ yêu cầu cuối tháng xuất hoá đơn tổng số hàng bán trong tháng vậy có sao không nhỉ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em cũng biết là không đúng nguyên tắc rồi. Nhưng bên mua họ yêu cầu cuối tháng xuất hoá đơn tổng số hàng bán trong tháng vậy có sao không nhỉ.

Bên anh làm CBTS cũng đang nhức đầu với mấy chuyện này, nguyên liệu vào nhà máy mổi ngày mổi có, mà hoá đơn cuối tháng mới nhận 1 lần ghi chung cho cả tháng. Không y/c được KH thay đổi, không chịu thì ngừng hoạt động Cty, vì cả vùng đều làm như vậy, CQT không can thiệp được gì gì cả.....hừm....

C

chuyentauhoanghon

Guest
25/11/09
1
0
0
36
ha noi
Em chào cả nhà!em là sinh viên đang học KT.Em muốn tự học về phần mềm kế toán nhưng không biết lấy phần mềm ở đâu và phần mền nào là được các công ty sử dụng phổ biến nhất.Em mong anh chị nào biết chỉ dùm em với!Em cám ơn cả nhà!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Theo mình thì nếu bán cho cùng 1 khách hàng mà họ có yêu cầu xuất hóa đơn vào cuối tháng thì cũng có thể được,bên mình vẫn thường làm như vậy.

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
thì vẫn có trường hợp mua hàng phải tổng hợp hóa đơn lẻ hay phiếu xuất kho để họ viết hóa đơn đỏ còn j ạ!
Cty e mua nhìu nhg toàn hóa đơn lẻ, phải tổng hợp và yêu cầu bên bán xuất hóa đơn!
Hic.

N

NGUYENTHINUOI

Guest
9/10/09
4
0
0
38
Ha Noi
--------------------------------------------------------------------------------

Theo mình thì cuối tháng bạn xuất hoá đơn cũng được, khi xuất kho bạn làm bút toán phản ánh giá vốn rồi khi xuất kho bạn làm bút toán phản ánh doanh thu cũng được mà.

B

Blue272

Guest

- Về phần nội bộ: Bạn vẫn phải viết phiếu xuất kho tại thời điểm phát sinh để theo dõi cho chính xác.
- Về phía khách hàng: bạn phải làm phiếu xuất kho 2 liên ( 3 liên càng tốt), 1 liên giao cho khách hàng, 1 liên mình giữ lại để làm căn cứ thanh toán vào cuối tháng ( Và nhớ trên cả 2 liên phải ghi rõ hình thức thanh toán là gì? công nợ hay tt ngay...). Cuối tháng bạn tập hợp lại tất cả các phiếu xuất của khách hàng và viết hoá đơn 1 lần
- Về phần thuế: thì những hàng hoá bạn đã xuất cho khách thì có phải bạn phải nhập hàng vào tại thời điểm phát sinh hoặc bạn xuất hàng tồn kho ra ko?vì vậy vẫn đúng nguyên tắc là có đủ yếu tô đầu vào rồi mới xuất ra.......nên cuối tháng viết hoá đơn 1 lần ko vấn đề gì đâu bạn nhé :)

- Nhưng nhớ đừng có xuất trước nhập sau là ko đc đâu đấy. Phải luôn đảm bảo 1 là có hàng tồn trong kho hoặc phải có đầu vào rồi mới viết đầu ra...:)

N

nguyenhaiha19

Guest
21/10/09
5
0
0
60
Sao do, chi linh, hai duong
Doanh nghiệp tôi là doanh nghiệp thương mại. Khách hàng lẻ thường mua hàng và họ không lấy hoá đơn. Vì vậy tôi lập bảng kê, cứ vài ngày tôi lại ghi hoá đơn một lần, có liên hoá đơn ghi trên 20.000.000 đồng, tôi áp dụng hình thức lập bảng kê đó có đúng hay sai. Và số tiền ghi thế có bị sai không?

N

nguyenhaiha19

Guest
21/10/09
5
0
0
60
Sao do, chi linh, hai duong
Cuối tháng tôi thường viết hóa đơn bán lẻ. Nhưng ngày đó lại là ngày nghỉ và cũng là ngày tôi hết hoá đơn. Vì vậy khi mua được đã sang đầu tháng sau. Vậy liên hoá đơn lẻ tôi vẫn cần phải viết. Nếu viết sang đầu tháng thì không được và viết vào cuối tháng lại không khớp với ngày mua hoá đơn. Vậy tôi phải làm thế nào?

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Theo tôi thì hóa đơn bán lẻ anh vẫn phải viết vào đầu tháng sau (sau ngày mua hóa đơn). Còn nếu khách hàng cần, anh có thể đưa cho họ 1 liên phiếu xuất kho viết cuối tháng trước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA