Bảng kê nào thì hợp lý trong trường hợp này??

• Thread starter huylt
  • Ngày gửi
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Chào các bác!
Em có một vấn đề hiện tại vẫn chưa nghĩ ra, đó là hàng hóa về trước hóa đơn thì kê vào bảng kê nào?
Ở công ty em, thường xuyên xảy ra tình trạng, nhập hàng về, đã xuất hàng cho sản xuất, nhưng lại chưa có hóa đơn về. Em nhập kho theo giá tạm tính, sau đó khi hóa đơn hàng về thì em điều chỉnh lại, nhưng các bác thuế ở chỗ em lại không cho kê hàng hóa đó vào bảng kê. Họ lý giải là đã có xuất hàng thì phải có hóa đơn kèm theo, có chậm thì cũng không thể chậm đến 2 tháng được, như vậy cái hàng chưa có hóa đơn đó các bác giúp em lý giải với cán bộ thuế như thế nào đây?
Cảm ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hàng về trước khi có hóa đơn thì bạn hãy làm phiếu nhập kho. Khi nào hóa đơn về thì mới lập "Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào".

Điều này không phải giải trình với cán bộ thuế khi nộp Tờ khai thuế GTGT đâu. Hãy dành sự giải trình này khi người ta đến quyết toán thuế.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tu Anh nè: Vậy bảng kê Nhập - Xuất - Tồn fải thể hiện giá trị hàng nhập về này chứ..

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bảng kê này đâu có phải báo cáo cho cơ quan thuế khi nộp Tờ khai thuế GTGT đâu?
Nếu có phiếu nhập kho thì đương nhiên nó sẽ phải thể hiện trên Bảng kê nhập xuất tồn rồi.
ketoan4mat nói:
Tu Anh nè: Vậy bảng kê Nhập - Xuất - Tồn fải thể hiện giá trị hàng nhập về này chứ..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA