Cách kê khai thuế GTGT!

• Thread starter donguyetnga
  • Ngày gửi
D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
Chào mọi người mình là 1 thành viên mới của diễn đàn. Mình có 1 chuyện nhỏ muốn chia sẻ cùng mợi người. Mình mới chuyển về Cty này, khi đc biết cách kê khai của chị phụ trách phần thuế là cứ có hoá đơn về là vào luôn phần mềm HTKK, ko kể ngày tháng, cứ như vậy kê thẳng vào phần mềm. Sẽ ko có chuyện để nói nếu như tất các các HĐ đều có số thuế khớp với số thuế trên phần mềm. Nhưng 1 chuyện xảy ra mà thực tế mình đã trả nghiệm đc là nếu rủi ro có 1 hoá đơn ko khớp với tiền thuế trên phần mềm thì sẽ dẫn tới mỗi khi chèn thêm dòng để thêm HĐ vào thì sẽ bị nhẩy số của các dòng tiếp theo! Mình đã nói vấn đề này với Sếp, và đề nghị nếu ko tập hợp và check đc HĐ vào lúc nộp tờ khai thì làm ra phần excel rồi cuối tháng nhập vào phần mềm HTKK có như vậy số sẽ ko bị sai, nhưng Sếp nói 1 cấu "Tội gì phải làm thế, đằng nào thì cuối năm chẳng phải điều chỉnh thuế" Theo mọi người thì ý kiến của mình có đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Bạn cứ tập hợp hóa đơn lại rồi cuối tháng nhập vào cũng được,tránh sai sót

D

diephanh0501

Guest
22/7/09
4
0
0
37
TPHCM
uh..mình đồng ý với ý kiến của bạn, mình làm trên file excel rồi sau đó đính kèm lên thì sẽ dễ dàng hơn cho mình trong việc nhập liệu, sữa đổi và lưu trữ thông tin, hạn chế được sai sót phát sinh.

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
Bạn cứ tập hợp hóa đơn lại rồi cuối tháng nhập vào cũng được,tránh sai sót
Vấn đề là ở chỗ cứ có háo đơn thì chị phụ trách kê khai luôn mà ko lưu lại bản nào kê khai xong chị chuyển cho bộ phận kinh doanh hoặc lưu vào những chỗ có liên quan nên ko thể tập hợp đc vào cuối tháng, cái này là từ trc họ đã làm vậy rùi, ko thay đổi đc bạn ạ.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Vấn đề là ở chỗ cứ có háo đơn thì chị phụ trách kê khai luôn mà ko lưu lại bản nào kê khai xong chị chuyển cho bộ phận kinh doanh hoặc lưu vào những chỗ có liên quan nên ko thể tập hợp đc vào cuối tháng, cái này là từ trc họ đã làm vậy rùi, ko thay đổi đc bạn ạ.
Xin lỗi, vậy bạn làm gì ở công ty, nếu được bạn có thể yêu cầu chị kế toán photo hoặc Scan lại tất cả những hóa đơn mà chị kê khai trong tháng đó cho bạn rồi cuối tháng trước khi in ra đi nộp thì bạn lấy bản photo ra kiểm tra lại trước khi nộp. Thân

L

loantrang

Guest
29/10/09
28
0
0
37
binh dinh
Gửi chị donguyetnga

Em cảm ơn chị Nga đã hồi âm giúp bài gửi của em!Nhưng Chị Nga cho em hỏi chút, em cũng có làm như chị là làm trên phần mềm excel trước nhưng khi đính kèm file lên thì HTKK báo là:Dữ liệu định dạng không đúng, kiểm tra lại file import.Mặc dù Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào thì em import lên được. Vậy là vì đâu hả chị?Giúp em với?

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
Chào em! Trước hết để có thể lấy mẫu chính xác các bảng kê mua vào, bán ra em phải vào phần mềm HTKK -> vào phần trợ giúp ->Bảng kê mua vào (hoặc bán ra) sau đó em triết suất nó ra dạng file exl, sau khi đã nhập thông tin kê khai xong em cần lưu và tắt file đó vào trước khi em nhập dữ liệu vào phần HTKK. Em thử làm lại theo trình tự này nhé.
Bye

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
Xin lỗi, vậy bạn làm gì ở công ty, nếu được bạn có thể yêu cầu chị kế toán photo hoặc Scan lại tất cả những hóa đơn mà chị kê khai trong tháng đó cho bạn rồi cuối tháng trước khi in ra đi nộp thì bạn lấy bản photo ra kiểm tra lại trước khi nộp. Thân
Thanks!
Nhưng đó chính là lý do vì sao mình lại hỏi mọi người là ý kiến của mình có sai hay ko? Vì là công ty mang âm hưởng nhà nước + với còn mang tiếng là nhân viên mới về + sự bảo thủ của Chief Accountant -> Họ sẽ ko nghe ý kiến của mình dù cho ý kiến đó có đúng và hợp lý đến mấy. Đó mới là bức xúc đấy bạn ah.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Thanks!
Nhưng đó chính là lý do vì sao mình lại hỏi mọi người là ý kiến của mình có sai hay ko? Vì là công ty mang âm hưởng nhà nước + với còn mang tiếng là nhân viên mới về + sự bảo thủ của Chief Accountant -> Họ sẽ ko nghe ý kiến của mình dù cho ý kiến đó có đúng và hợp lý đến mấy. Đó mới là bức xúc đấy bạn ah.
uhm, mình hiểu tâm lý của bạn hiện nay, nếu mình cố sức thể hiện quá có thể họ sẽ tẩy tray mình ra khỏi cty vì họ là nhân viên cũ mà. mình đồng ý với quan điểm của bạn. Mình cũng kết xuất ra excel đến khi gần nộp báo báo mới in ra. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA