Xuất hóa đơn gtgt giá trị nhỏ có cần hợp đồng ko?

• Thread starter Heartwar
  • Ngày gửi
H

Heartwar

Guest
29/6/05
10
0
0
40
Bắc giang
tinhyeu.net.tc
1 bạn ở công ty mình có bán cho cty B một mặt hàng với khoản tiền là 1.300.000 + VAT
kế toán đã viết hóa đơn
nhưng thấy khoản tiền này nhỏ và trước đó bên mình cũng không làm hợp đồng với cty B nên mình thấy băn khoăn
theo các bạn thì làm như vậy có bị thiếu sót gì ko ạ ? có vấn đề gì ko ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vi Sao

Sơ cấp
25/8/08
41
0
0
34
Bầu Trời Rộng Lớn!
1 bạn ở công ty mình có bán cho cty B một mặt hàng với khoản tiền là 1.300.000 + VAT
kế toán đã viết hóa đơn
nhưng thấy khoản tiền này nhỏ và trước đó bên mình cũng không làm hợp đồng với cty B nên mình thấy băn khoăn

Football Không sao bạn ah :wall::wall::wall:

O

Oanhdl

Guest
18/2/08
4
0
0
Dalat
kế toán đã viết hóa đơn
Ko sao đâu bạn.Vì mình làm rùi với lại theo luật là trên 5triệu hay 10triệu j đó mới cần HĐ.Minh ko nhớ rõ lắm

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
kế toán đã viết hóa đơn

Vấn đề không sao cả,trên 10tr thì mình có thể làm hợp đồng mà nếu không làm cũng chẳng sao,nếu bạn cảm thấy lo lắng thì chắc ăn hơn bạn làm 1 cái đơn đặt hàng 2 bên ký xác nhận khôg cần đóng dấu kèm theo hoá đơn thì sẽ hợp thức hoá hơn.

S

solomon2211

Trung cấp
Hợp đồng mua bán là giấy tờ pháp lý ràng buộc quyền và nghĩa vụ của các bên khi thực hiện các giao dịch mua bán. Như vậy, khi các quyền và nghĩa vụ có khả năng tranh chấp thì nên được thỏa thuận trước khi thực hiện thông qua hợp đồng mua bán.

Các vấn đề có thể bị tranh chấp bao gồm:
- Tên và chủng loại hàng hóa trong giao dịch mua bán
- Giá cả và số lượng hàng hóa trong giao dịch mua bán
- Đơn vị ngoại tệ và hình thức thanh toán trong giao dịch mua bán
- Các dịch vụ sau khi bán như bảo hành, bảo trì, ... trong giao dịch mua bán
- ...

Như vậy, nếu số tiền có lớn đến mức nào mà khả năng tranh chấp không thể xảy ra thì không cần thiết phải ký kết hợp đồng. Tuy nhiên, về thuế GTGT, yêu cầu phải thanh toán qua ngân hàng đối với giao dịch mua bán từ 20triệu đồng trở lên mới được khấu trừ thuế đầu vào. Điều này có nghĩa là có thể bị tranh chấp về điều khoản thanh toán, cho nên với số tiền này nên làm hợp đồng mua bán (sẽ tạo điều kiện dễ dàng cho đơn vị mua). Mặc khác, có hợp đồng mua bán thể hiện được sự khách quan trong giao dịch khi cơ quan kiểm tra (như thuế) cần kiểm chứng, tránh trường hợp họ nghi ngờ hóa đơn bị xuất khống.

Sửa lần cuối:
L

loviyou

Guest
1/2/10
6
0
0
35
BinhPhuoc
cac anh chi cho em hoi truong hop cua cty em la chuyen in an quang cao khi khach hang in va yeu cau xuat hoa don GTGT voi gia tri tien la 7trieu thi minh co phai lam hop dong voi khach khong?