Giám đốc cho mượn tiền!

• Thread starter ketoana2
  • Ngày gửi
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
ANh chị ơi giúp em
EM làm cty xây dựng vốn 1tỷ
Có chi mà chưa có thu
Chi gần hết 1 tỷ rồi,
Bây giờ cần chi, Giám đốc lấy tiền túi ra cho mựon
EM ghi nhận phiếu thu là :
Lý do thu, "giám đốc cho mưon tiền"
N1111, có 336 "phải trả nội bộ"
Như vậy có ổn không, xin cho cách định khoản đúng
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
bạn hạch toán vậy đúng rồi,bạn vào xem TK336 để đọc nội dung quy định hạch toán của 336 nhé
http://niceaccounting.com/HTTK/3/336.html

Sử dụng TK 336 không ổn đâu Lan chi ạ, đây không phải là QH nội bộ phải trả đâu. (TÀI KHOẢN 336 PHẢI TRẢ NỘI BỘ).

Giám đốc (Cá nhân giám đốc) cho mượn, thì có nghĩa là phải trả lại giám đốc, chứ mà không trả... dễ bị ... . Mà là không trả cho khách hàng (331) rồi (Vì đâu đó QH mua bán)... và... => Vậy thì là 3388 (Phải trả khác)

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Giám đốc cũng là cá nhân, nên hạch toán khoản vay này vào TK311. Nhớ làm cái hợp đồng vay tiền cá nhân, có thời hạn và lãi suất và tính toán trích lại phần thuế thu nhập cá nhân của Giám đốc nộp cho nhà nước nhé :015:

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Giám đốc cũng là cá nhân, nên hạch toán khoản vay này vào TK311. Nhớ làm cái hợp đồng vay tiền cá nhân, có thời hạn và lãi suất và tính toán trích lại phần thuế thu nhập cá nhân của Giám đốc nộp cho nhà nước nhé :015:

Không phiền phức lắm, cái này là cho mượn, cho mượn ko lãi, vì thực chất cty cũng là của Giám đốc thôi!
Em làm cho mượn, khỏi hợp đồng hay ltính ãi gì cả có được ko?:wall:

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Không phiền phức lắm, cái này là cho mượn, cho mượn ko lãi, vì thực chất cty cũng là của Giám đốc thôi!
Em làm cho mượn, khỏi hợp đồng hay ltính ãi gì cả có được ko?:wall:
Cty đi mượn (giám đốc cho mượn) khác với đi vay, vì vay phải trả lãi, mượn không tính lãi. Nên HT 338 đi bạn. Nếu đi vay giám đốc (đương nhỉên có lãi) thì là 311. Làm hợp đồng mượn tiền cho có cái căn cứ để mà ghi sổ kế toán chứ.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Cty đi mượn (giám đốc cho mượn) khác với đi vay, vì vay phải trả lãi, mượn không tính lãi. Nên HT 338 đi bạn. Nếu đi vay giám đốc (đương nhỉên có lãi) thì là 311. Làm hợp đồng mượn tiền cho có cái căn cứ để mà ghi sổ kế toán chứ.

Làm phiếu thu thôi có được không, người trong nhà mà, uy tính nữa! (cứ xem là thỏa thuận miệng?):036:

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Làm phiếu thu thôi có được không, người trong nhà mà, uy tính nữa! (cứ xem là thỏa thuận miệng?):036:
khoản mượn ấy bạn HT vào 338, Bạn cứ làm phiếu thu không cũng được vì không liên quan tới TK lãi tiền vay thì thuế sẽ không hỏi nhiều đâu, nhưng khi đã có doanh thu rồi thì nhớ lập phiếu chi trả tiền lại cho sếp nhé thì mới đúng có thu có chi chứ. Thân

T

thamcomputer

Sơ cấp
27/8/09
16
0
0
36
VINH LONG
Giám đốc cho mượn tiền

Trước pháp luật mọi người đều bình đẳng.
Ở góc độ kế toán thì mọi nghiệp vụ nên có chứng từ.

Vậy khi làm hợp đồng cho mượn tiền thì GĐ sẽ ký luôn 2 chỗ: 1 bên là GĐ cty, 1 bên là cá nhân cho mượn có đúng không ah?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vậy khi làm hợp đồng cho mượn tiền thì GĐ sẽ ký luôn 2 chỗ: 1 bên là GĐ cty, 1 bên là cá nhân cho mượn có đúng không ah?

Thấy kỳ kỳ phải không, nhưng mà không sai.
(với tư cách GD là đại diện cho một pháp nhân)

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang

- Về việc cho mượn thì ko tính lãi, cho vay thì tính lãi, bạn có căn cứ nào cho mình xin được không?
- Nếu mình bảo là cho vay và làm hợp đồng vay với lãi suất 0%, thì có bị sai về Pháp luật không?
- Còn cảm thấy cho vay mà Giám đốc ký cả 2 bên lẫn người cho vay và đại diện cty hơi kỳ, thì nhờ vợ ông Giám đốc đứng tên cho vay, sẽ đỡ thấy kỳ hơn.
:015:

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Điều đó đúng là nhạy cảm, vì có khi chỉ là hết tiền trên sổ sách thôi chứ thực tế tiền mặt vẫn còn (Chuyện này cty mình vẫn thường gặp vì duùg 2hình thứ thuế và nội bộ) Như Th cty TNHH thì ý kiến của tungc4 theo mình là ok, còn nếu là cty CP thì phần đại diện cty nên để cổ đông tiêu biểu nào đó ký, còn bên cho vay là giám đốc. Nhìn hợp lý và "đẹp" hơn. Như trong hợp đồng lao động cũng vậy!

• Like
Reactions: diemnguyenou
H

hoanghakute

Guest
20/10/09
10
0
0
37
tp.hcm
em cũng gặp trường hợp tương tự vậy ạh. em chỉ ghi phiếu thu
em hạch toán vào 3388. nhưng không làm hợp đồng vay gì cả. chỉ là mượn tạm tiền thôi.cty em cty cổ phần nên khi thu được vốn góp thì em làm phếu chi trả tiền thôi có đúng không nhi?hì

P

phuongotdalat

Sơ cấp
31/7/09
44
0
0
Hà Nội
- Về việc cho mượn thì ko tính lãi, cho vay thì tính lãi, bạn có căn cứ nào cho mình xin được không?
- Nếu mình bảo là cho vay và làm hợp đồng vay với lãi suất 0%, thì có bị sai về Pháp luật không?
- Còn cảm thấy cho vay mà Giám đốc ký cả 2 bên lẫn người cho vay và đại diện cty hơi kỳ, thì nhờ vợ ông Giám đốc đứng tên cho vay, sẽ đỡ thấy kỳ hơn.
:015:

Mình cũng thấy cách giải quyết này là hợp lý. Nên nhờ vợ ông ấy ký, như thế sẽ thấy đỡ kỳ hơn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
đúng.!
- Khi GĐ với tư cách là "sếp": ông ấy đại diện cho pháp nhân cty.
- Khi GĐ với tư cách là người cho vay: ông ấy đơn thuần là 1 cá nhân độc lập.

Điều này cũng tương tự như: Gđ tạm ứng tiền, GĐ (kiêm Chủ tịch Hđqt) ký Qđịnh Bổ nhiệm GĐ cty...

M

MEOLUOIXINH

Guest
20/11/09
4
0
0
35
nghe an
phu cap doc hai

cac bac oi! cho em hoi 1 ti nhe
em vua tot nghiep va moi vao lam ke toan cho 1 cong ty xay dung trong qua trinh lam tro cap phu cap doc hai cho cac anh di khao sat nhung em ko biet lam voi muc nao cho phu hop.em thay 4 muc cua nha nuoc quy dinh thap em muon nang muc phu cap nay len 50.000d/1 ngay so voi 1 nguoi nhu the co phu hop hay ko a.hay la cac anh chi o cach nao ko giup em voi nao

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
cac bac oi! cho em hoi 1 ti nhe
em vua tot nghiep va moi vao lam ke toan cho 1 cong ty xay dung trong qua trinh lam tro cap phu cap doc hai cho cac anh di khao sat nhung em ko biet lam voi muc nao cho phu hop.em thay 4 muc cua nha nuoc quy dinh thap em muon nang muc phu cap nay len 50.000d/1 ngay so voi 1 nguoi nhu the co phu hop hay ko a.hay la cac anh chi o cach nao ko giup em voi nao

cái này thì xem quy định của công ty, kô làm tùy tiện được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA