Hạch toán như thế nào khi cấn trừ công nợ giữa mua và bán

• Thread starter quangthuy
  • Ngày gửi
Q

quangthuy

Guest
23/2/08
12
0
1
39
Quan 9, tpHCM
:yo yo (20):
Cả nhà ơi giúp mình với!
Cty mình quản lý theo kiểu gia đình nên ý sếp là nhất. Có trường hợp thế này mà mình hok biết hạch toán thế nào cả: Cty mình nhập NVL của NCC đồng thời có xuất TP(thành phẩm) lại cho NCC đó. Nhưng cuối tháng thay vì thanh toán đủ hóa đơn và thu tiền hàng của NCC đó thì Sếp mình muốn tính chânh lệch giữa hai hóa đơn đó và thanh toán thôi. Hóa đơn bán ra và mua vào cũng có cái trên 20T. Nên mình không biết hạch toán thế nào cho đúng. NCC có người sử dụng HđGTGT và Hđ BHTT. Mình phải làm sao để sau này quyết toán cho dễ. Mình hok có chứng từ thu qua NH những hóa đơn đầu ra trên 20T cũng như ctừ NH những hóa đơn đầu vào hok đủ giá trị theo hóa đơn. Cứu mình với!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimtuyenbrvt

Sơ cấp
20/8/09
19
0
0
Vung Tau
Mình cũng gặp trường hợp y như bạn. Mình có hỏi qua người quản lý túuế thì họ bảo là không được cấn trừ công nợ bằng hàng hóa như vậy mà buộc phải có chứng từ thanh toán.. Mình cũng đang đau đầu đây.

S

solomon2211

Trung cấp
Theo Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 ngày 3/6/2008 áp dụng từ năm 2009. Việc thanh toán bù trừ được xem là thanh toán qua ngân hàng chỉ áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Như vậy, trường hợp của bạn không được xem là thanh toán qua ngân hàng. Công văn 3046/BTC-TCT ngày 20/3/2009 về việc điều kiện chứng từ thanh toán qua ngân hàng để được khấu trừ , hoàn thuế GTGT cũng không đề cập đến vấn đề bạn vừa nêu. Có lẽ, Nhà nước chưa tính đến trường hợp này. Do vậy, trước tiên bạn nên giải thích cho sếp biết và thực hiện đúng theo luật pháp. Đồng thời, làm công văn gửi cơ quan thuế xin ý kiến.

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
:yo yo (20):
Cả nhà ơi giúp mình với!
Cty mình quản lý theo kiểu gia đình nên ý sếp là nhất. Có trường hợp thế này mà mình hok biết hạch toán thế nào cả: Cty mình nhập NVL của NCC đồng thời có xuất TP(thành phẩm) lại cho NCC đó. Nhưng cuối tháng thay vì thanh toán đủ hóa đơn và thu tiền hàng của NCC đó thì Sếp mình muốn tính chânh lệch giữa hai hóa đơn đó và thanh toán thôi. Hóa đơn bán ra và mua vào cũng có cái trên 20T. Nên mình không biết hạch toán thế nào cho đúng. NCC có người sử dụng HđGTGT và Hđ BHTT. Mình phải làm sao để sau này quyết toán cho dễ. Mình hok có chứng từ thu qua NH những hóa đơn đầu ra trên 20T cũng như ctừ NH những hóa đơn đầu vào hok đủ giá trị theo hóa đơn. Cứu mình với!!
Trích CV số 10220/BTC ngày 20/07/09
2. Các trường hợp được coi là thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm:
a) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có biên bản đối chiếu số liệu và xác nhận giữa hai bên về việc thanh toán bù trừ giữa hàng hoá, dịch vụ mua vào với hàng hoá, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng.

Bạn nghiên cứu và thực hiện nhé. Có cần toàn văn mình sẽ gởi.

T

thang-gu

Guest
6/7/07
40
3
0
38
Thái Nguyên
Quan trọng là trên hợp đồng hai bên có điều khoản cấn trừ công nợ hay không thôi, nếu có thì vẫn được hoàn thuế mà

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Trong thông tư 129/2008/TT-BTT nói do thế cứ bù trừ nếu hợp đồng có điều khoản bù trừ công nợ mình trích trong thông tư 129 đó xem đi mà áp dụn
Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

M

meocon102

Guest
7/5/10
4
0
0
36
tphcm
ban nao cho minh xin cai CV số 10220/BTC ngày 20/07/09 dc ko?thanks so much

M

meocon102

Guest
7/5/10
4
0
0
36
tphcm
mình muốn hỏi mọi người là "một công ty nhập nguyên vật liệu từ một công ty nước ngoài, về gia công thành sản phẩm rùi xuất lại sang công ty nước ngoài đó thì có được cấn trừ công nợ không hay la vẫn phải thanh toán bình thường" và một câu hỏi nữa "khi tiến hành nhập nguyên vật liệu về gia công như vậy thì công ty Việt Nam đã nộp thuế nhập khẩu, thì sau khi xuất hàng nếu cấn trừ công nợ thì có được hoàn thuế hay ko hay là phải có thanh toán riêng thì mới được hoàn thuế". thanks mọi người nhiều.
Đây là lần đầu tiên vào diễn đàn, có j xin mọi người chỉ dạy thêm. hi

D

dinhminh1810

Guest
20/10/09
1
0
0
38
TPHCM
hôm trước cty mình cũng làm vậy bởi vì trân hợp đồng có nêu điều khỏan cấn trừ công nợ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA