xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ

• Thread starter vitxinhbobo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
cách ghi hóa đơn cho khách hàng lẻ như thế nào vậy các bạn?họ ko có mã số thuế.trong tháng này cty mình bán cho khách hàng nhưng họ ko cần lấy hóa đơn.mình sợ sau này thuế tra hỏi nên đinh tự xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ(tên người mua hàng trong hóa đơn mình bịa ra, số tiền thanh toán ghi thấp đi).như vậy có sao ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
tự xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ(tên người mua hàng trong hóa đơn mình bịa ra, số tiền thanh toán ghi thấp đi).như vậy có sao ko?

Làm như bạn cũng được, mình cúng đã từng làm thế không sao cả ???
Thân!:015:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
cách ghi hóa đơn cho khách hàng lẻ như thế nào vậy các bạn?họ ko có mã số thuế.trong tháng này cty mình bán cho khách hàng nhưng họ ko cần lấy hóa đơn.mình sợ sau này thuế tra hỏi nên đinh tự xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ(tên người mua hàng trong hóa đơn mình bịa ra, số tiền thanh toán ghi thấp đi).như vậy có sao ko?

Ko có MST thì để trúng,nội dung hóa đơn:"Hóa đơn bán lẻ"số tiền thanh toán viết thấp hơn nhưng ko được thấp hơn so với giá vốn hàng bán.Trừ khi hàng tồn kho bán giảm giá.
Good luck

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
Làm như bạn cũng được, mình cúng đã từng làm thế không sao cả ???
Thân!:015:

bạn ơi! thường thường cty mình bán cho khách hàng lẻ và bán cho khách hàng là cty thì số lượng cũng ít thôi( khoảng 1 đến 10tr thôi) nhưng bây giờ mình xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ là 43triệu thì có sao ko???giúp mình với vì cty mình nhập về từ tháng 9 ấy đến h vẫn ko bán đi.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
bạn ơi! thường thường cty mình bán cho khách hàng lẻ và bán cho khách hàng là cty thì số lượng cũng ít thôi( khoảng 1 đến 10tr thôi) nhưng bây giờ mình xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ là 43triệu thì có sao ko???giúp mình với vì cty mình nhập về từ tháng 9 ấy đến h vẫn ko bán đi.
vẫn được chứ bạn, bạn cứ ghi là bán lẻ, MST gạch ngang, bán SL là bao nhiêu rồi tổng thành tiền thôi.Thân

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Ko có MST thì để trúng,nội dung hóa đơn:"Hóa đơn bán lẻ"số tiền thanh toán viết thấp hơn nhưng ko được thấp hơn so với giá vốn hàng bán.Trừ khi hàng tồn kho bán giảm giá.
Good luck

hàng tồn kho bán giảm giá, chiết khấu phải có văn bản thông báo cho thuế và được thuế chấp nhận thì mới đuợc xuất thấp hơn giá vốn, nếu không sẽ bị xem là trốn thuế.

L

Luc van

Guest

vậy à! thế thì bạn tách ra làm nhiều hoá đơn bán lẻ là được!

Chúc thành công! :015:

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An

Bạn xuất hoá đơn với giá trị như thế này nên cẩn thận vì
1. kể từ ngày 1/1/2009 các hoá đơn có tổng giá trị từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng mới được tính khấu trừ thuế
2. đối với các giao dịch phát sinh có giá trị cao có thể thuế sẽ yêu cầu bạn xuất trình những chứng từ chứng minh giao dịch đó chẳng hạn như: hợp đồng, phiếu xuất kho, phiếu thu, chi ...
vài ý kiến cùng bạn, nếu có gì mong bạn đổi thêm, thân!

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội

bạn ơi thế mỗi hóa đơn bán lẻ ghi tối đa là bao nhiêu tiền vậy?trường hợp của mình thì tách làm mấy hóa đơn? có phải ghi cách ngày ra ko? hay là như thế nào?bạn giúp mình với

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn xuất hoá đơn với giá trị như thế này nên cẩn thận vì
1. kể từ ngày 1/1/2009 các hoá đơn có tổng giá trị từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng mới được tính khấu trừ thuế
Đây là hóa đơn đầu ra chứ ko phải là hóa đơn đầu vào bạn ạh!

2. đối với các giao dịch phát sinh có giá trị cao có thể thuế sẽ yêu cầu bạn xuất trình những chứng từ chứng minh giao dịch đó chẳng hạn như: hợp đồng, phiếu xuất kho, phiếu thu, chi ...
vài ý kiến cùng bạn, nếu có gì mong bạn đổi thêm, thân!
->theo nguyên tắc họ về thanh tra,thì tất cả những sổ sách đã bao gồm:HĐ,hợp đồng,phiếu thu chi,XN kho....rồi,chứ ko phải là do xuất giá trị cao thuế mới yêu cầu những chứng từ đó đâu ạh!

Tách ra làm gì thế nhỉ?:wall:

bạn ơi thế mỗi hóa đơn bán lẻ ghi tối đa là bao nhiêu tiền vậy?trường hợp của mình thì tách làm mấy hóa đơn? có phải ghi cách ngày ra ko? hay là như thế nào?bạn giúp mình với
Bạn cứ xuất 1 hóa đơn cho 1 cá nhân mua,hoặc tổng hợp tất cả các cá nhân đó lại,làm bảng kê cuối tháng xuất 1 lần cũng được.
Good luck

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: hoalan_chi
Bạn cứ xuất 1 hóa đơn cho 1 cá nhân mua,hoặc tổng hợp tất cả các cá nhân đó lại,làm bảng kê cuối tháng xuất 1 lần cũng được.
Ai qui định cuối tháng xuất 1 lần cũng được?
Cũng được có nghĩa là theo qui định cuối ngày nhưng cuối tháng xuất cũng được?Có phải thế không hoala_chi nhỉ?

H

hoanggialac

Sơ cấp
13/9/09
35
0
0
ha noi
Không cần bịa tên khách hàng đâu bạn
Cuối tháng bạn làm 1 bảng kê khách hàng không lấy hoá đơn và xuất hoá đơn. Phần tên đơn vị ghi là : "khách hàng không lấy hoá đơn "
Chúc bạn thành công

L

Luc van

Guest
Tách ra làm gì thế nhỉ?:wall:

Good luck

Cuối tháng xuất một lần cũng được sao???
nếu ngày thì có thể chứ cả tháng mà làm thế thì hơi bị mệt đấy hoalan_chi à!
Mà tách ra cũng được mà?:015:

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
hoá đơn cho khách hàng lẻ

các bạn ơi! mình vẫn chưa hiểu khách hàng lẻ có nghĩa là như thế nào.người mua như thế nào đc gọi là khách hàng lẻ vậy?khi xuất hoá đơn vẫn ghi tổng số tiền thanh toán(bao gồm tiền thuế và tiền chưa thuế) như xuât cho các công ty có mã số thuế à? giúp mình với:wall:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Ai qui định cuối tháng xuất 1 lần cũng được?
Cũng được có nghĩa là theo qui định cuối ngày nhưng cuối tháng xuất cũng được?Có phải thế không hoala_chi nhỉ?
Theo quy định cuối ngày
2.11. Cơ sở kinh doanh trực tiếp bán lẻ hàng hóa, cung ứng dịch vụ có giá trị thấp dưới mức quy định không phải lập hoá đơn, nếu người mua yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập hoá đơn theo quy định, trường hợp không lập hoá đơn thì phải lập Bảng kê bán lẻ. Cuối ngày cơ sở kinh doanh căn cứ Bảng kê bán lẻ để lập hoá đơn làm căn cứ tính thuế.
Nhưng cuối tháng em vẫn kê khai bình thường,nộp thuế bình thường thì có cho là trốn thuế ko nhỉ?còn nói xuất hóa đơn sai quy định là đã vi phạm HC,vậy em viết xuất và hạch toán cho 1 người,chẳng phải khỏe cho kế toán mà cũng ko phải trốn thuế gì sao?.Nếu mỗi ngày bán hàng với số tiền lớn thì có thể cuối ngày lập hóa đơn bán hàng,còn nếu như lèo nhèo,lèo nhèo mà bắt ngày nào cũng xuất hóa đơn chắc chết quá:wall:.Cái khâu này cũng là nghệ thuật của kế toán nên biết ứng phó để viết hóa đơn
Cuối tháng xuất một lần cũng được sao???
nếu ngày thì có thể chứ cả tháng mà làm thế thì hơi bị mệt đấy hoalan_chi à!
Mà tách ra cũng được mà?:015:
Vậy xuất khi nào thì Lục Văn khẳng định được?chứ ko phải từ có thể hay ko có thể.Ngay cả 1 ngày xuất 1 lần mà Lục Văn còn dùng từ thì có thể,chắc 2-3h xuất 1 lần Lục Văn mới khẳng định xuất được đúng ko?Làm kế toán như Lục Văn chắc cuối năm sẽ có bằng khen của Thuế gửi xuống đấy.

N

ngango822008

Sơ cấp
8/8/08
27
0
0
hai phong
các bạn ơi! mình vẫn chưa hiểu khách hàng lẻ có nghĩa là như thế nào.người mua như thế nào đc gọi là khách hàng lẻ vậy?khi xuất hoá đơn vẫn ghi tổng số tiền thanh toán(bao gồm tiền thuế và tiền chưa thuế) như xuât cho các công ty có mã số thuế à? giúp mình với:wall:

Khách hàng lẻ là khách hàng cá nhân đó bạn. Xuất hoá đơn như bình thường.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..
Nhưng cuối tháng em vẫn kê khai bình thường,nộp thuế bình thường thì có cho là trốn thuế ko nhỉ?còn nói xuất hóa đơn sai quy định là đã vi phạm HC,vậy em viết xuất và hạch toán cho 1 người,chẳng phải khỏe cho kế toán mà cũng ko phải trốn thuế gì sao?.Nếu mỗi ngày bán hàng với số tiền lớn thì có thể cuối ngày lập hóa đơn bán hàng,còn nếu như lèo nhèo,lèo nhèo mà bắt ngày nào cũng xuất hóa đơn chắc chết quá:wall:.Cái khâu này cũng là nghệ thuật của kế toán nên biết ứng phó để viết hóa đơn.
Điều e nói thì đúng với thực tế tại VN hiện nay.
Nhg về ng/tắc thì ko đúng e àh. Không thể nói cứ cuối tháng e nộp thuế đủ cho NN nghĩa là trong tháng e đã thực hiện đúng qui định về thuế và hđơn chứng từ đc.
E làm vậy thì đã đủ về ngh/vụ thuế nhưng sai về ng/tắc hđơn chứng từ => vẫn là sai.
Cái chính hiện nay tại VN là cán bộ thuế đang thiếu trầm trọng (so với slượng DN đang hđộng quá nhìu; a đc biết cán bộ thuế hnay ko đủ tgian để đọc qua nhg bcáo thuế của từng DN trong tháng), nên những việc này các pác thuế thường bỏ qua để g/quyet mọi việc cho kịp thời.

thân

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: hoala_chi
Nhưng cuối tháng em vẫn kê khai bình thường,nộp thuế bình thường thì có cho là trốn thuế ko nhỉ?còn nói xuất hóa đơn sai quy định là đã vi phạm HC,vậy em viết xuất và hạch toán cho 1 người,chẳng phải khỏe cho kế toán mà cũng ko phải trốn thuế gì sao?.Nếu mỗi ngày bán hàng với số tiền lớn thì có thể cuối ngày lập hóa đơn bán hàng,còn nếu như lèo nhèo,lèo nhèo mà bắt ngày nào cũng xuất hóa đơn chắc chết quá
Ở đây không đề cập đến chuyện trốn thuế hay không trốn thuế mà đang nói đến việc phải làm thế nào cho đúng theo qui định của pháp luật.
Theo bạn đến bao nhiêu gọi là số tiền lớn và bao nhiêu gọi là số tiền nhỏ? Nó nằm ở mức nào? và ai qui định?
Pháp luật đã qui định, có "chết" cũng phải làm, cấm cải.D

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Khách hàng lẻ là khách không chẳn, như 1,3,5,7...
Bạn muốn biết rõ thì xem Thông tư 120/2002/TT-BTC Và Thông tư 99/2003/TT-BTC.
Khách hàng lẻ là khách hàng cá nhân đó bạn. Xuất hoá đơn như bình thường.
Định nghĩ câu này thấy mới đây.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Ở đây không đề cập đến chuyện trốn thuế hay không trốn thuế mà đang nói đến việc phải làm thế nào cho đúng theo qui định của pháp luật.
Theo bạn đến bao nhiêu gọi là số tiền lớn và bao nhiêu gọi là số tiền nhỏ? Nó nằm ở mức nào? và ai qui định?
Pháp luật đã qui định, có "chết" cũng phải làm, cấm cải.D
khảo sát 100 người thì ai cũng nói vậy,nhưng 100 người có làm đúng như thế ko ta??nếu anh làm đúng theo những pháp luật của NN đề ra thì cho em xin chữ ký,tiện thể anh làm ở cơ quan...nào lun để em còn né:036:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA