bút toán nợ TK 131 có TK 2412

• Thread starter hakirosi
  • Ngày gửi
H

hakirosi

Sơ cấp
16/3/09
9
0
1
hà nội
Các bạn ơi! Cho mình hỏi chút, đã có trường hợp nào được định khoản: nợ TK 131 và Có TK 2412 chưa?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhkt0102

Guest
31/7/09
3
0
0
HN
Nghiệp vụ đó chưa thấy định khoản bao giờ, Bạn bán xây dựng cơ bản a ?

H

hakirosi

Sơ cấp
16/3/09
9
0
1
hà nội
Không phải bạn ạ! bên mình đang có một khoản dư Co ở TK 131 từ năm ngoái chuyển sang. Chị phụ trách bảo mình kết chuyển khoản này từ 131 sang 241 mà mình chưa thấy làm vậy bao giờ. Nên hỏi xem mọi người có ai gặp chưa để xin "chỉ giáo".

Y

yenhoangxuan

Sơ cấp
2/11/09
15
0
1
HCM
Hi Hakirosi, nếu công ty bạn ko thuộc linh vực XDCB thì ko thể đưa vào bất kỳ một khoản nào cả và bút toán như trên cũng ko có, nên nếu bạn hạch toán như vậy là ko đúng chuẩn mực kế toán.
Minh nghĩ bạn nên kiểm tra thật kỹ nguồn gốc của khoản dư Có ở TK 131 rồi hãy quyết đinh là đem vào đâu cho hợp lý.

V

VuThi Ngoc

Sơ cấp
25/9/09
48
1
0
City
Nếu đơn vị bạn có đầu tư XDCB thì có thể có bút toán này. Vì khi quyết toán chưa được duyệt bạn phải lấy giá tạm tính.
Khi quyết toán vồn đầu tư XDCB hoàn thành được duyệt thì kế toán điều chỉnh lại giá tạm tính theo giá trị tài sản được duyệt, ghi:

- Nếu giá trị tài sản hình thành qua đầu tư XDCB được duyệt có giá trị lớn hơn giá tạm tính, ghi:

Nợ TK 131 - Phải thu khách hàng (Phần chi phí xin duyệt bỏ không được duyệt phải thu hồi)

Có TK 2412 - XDCB (Chênh lệch giá được duyệt lớn hơn giá tạm tính).

- Nếu giá trị tài sản hình thành qua đầu tư XDCB được duyệt có giá trị thấp hơn giá tạm tính, ghi ngược lại bút toán trên.

Chúc bạn thành công.

• Like
Reactions: hakirosi
P

phunglam

Trung cấp
Các bạn hiểu đầu tư XDCB là sao? Là khoản tiền bỏ ra để đầu tư cho đơn vị mình sao lại liên quan đến 131? Các bạn có nhầm lẫn với việc mình XD để kinh doanh không? TK 241 chỉ để tập hợp CPXDCB cho đơn vị khi muốn nâng cấp hay phát triển qui mô nhà xuởng cho đơn vị thôi. Các bạn xem lại nhé!

H

hakirosi

Sơ cấp
16/3/09
9
0
1
hà nội
Mình quên ko nói rõ: Cty mình thuộc lĩnh vực xây dựng và đầu tư BĐS. Chi tiết của khoản 131 này là trước đây cty có thu tiền đất của ông A nào đó, chị kế toán cũ đã hạch toán khoản thu này là: nợ 111, có 131. Năm nay, chị phụ trách kt của cty nói khoản đó nên đưa về 241. Mình băn khoăn quá! Có thể chị ấy thấy để ở tk 131 là ko hợp lý nên chuyển sang tk 241. Nhưng bút toán kết chuyển kiểu này mình thấy ko ổn tí nào cả. Cảm ơn các bạn đóng góp ý kiến!

A

avarta

Guest
11/1/10
1
0
0
ha noi
Chào các bác
Em là thành viên mới
Em muốn hỏi các bác. Công ty làm về lĩnh vực cảnh quan đô thị. Em mua cây con về trồng. Và trồng lên để bán.
Khi mua cây về em hoạch toán : Nợ 111
Có 24124
Có 1331
Khi bán Cây em hạch toán: Nợ 131
Có 511
Có 3331
ko biết em hạch toán như thế có đúng ko, các bác giúp em với !!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào các bác
Em là thành viên mới
Em muốn hỏi các bác. Công ty làm về lĩnh vực cảnh quan đô thị. Em mua cây con về trồng. Và trồng lên để bán.
Có 24124
Có 1331
Có 511
Có 3331

Khi mua cây về để trồng hạch toán vào chi phí sản xuất (doanh nghiệp áp dụng QĐ 48 hạch toán vào 154). Khi bán ngoài phản ánh doanh thu thì phản ánh giá vốn: N632/C154.

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Các bạn hiểu đầu tư XDCB là sao? Là khoản tiền bỏ ra để đầu tư cho đơn vị mình sao lại liên quan đến 131? Các bạn có nhầm lẫn với việc mình XD để kinh doanh không? TK 241 chỉ để tập hợp CPXDCB cho đơn vị khi muốn nâng cấp hay phát triển qui mô nhà xuởng cho đơn vị thôi. Các bạn xem lại nhé!
mình đồng ý với ý kiến trên bạn xem lại nhé không có bút toấn như vậy đâu

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Chào các bác
Em là thành viên mới
Có 24124
Có 1331
Có 511
Có 3331
ấtị sao lại nợ TK111 bạn xem nhe là giá vốn chứ 632

T

thuthuyqn2

Sơ cấp
25/1/10
6
0
0
38
Quang Ngai
Mình đang làm báo cáo quyết toán thì phát hiện số dư có và dư nợ của TK 131(năm 2008) khác so với báo cáo 2008 đã nộp. nhưng số cuối kỳ thì ko thay đổi. Vậy mình phải làm sao? mình sử dụng số dư nào? Giúp mình với mình đang cần gấp

C

catlazy

Sơ cấp
27/10/09
14
0
0
36
phu tho
Nếu đơn vị bạn có đầu tư XDCB thì có thể có bút toán này. Vì khi quyết toán chưa được duyệt bạn phải lấy giá tạm tính.
Khi quyết toán vồn đầu tư XDCB hoàn thành được duyệt thì kế toán điều chỉnh lại giá tạm tính theo giá trị tài sản được duyệt, ghi:

- Nếu giá trị tài sản hình thành qua đầu tư XDCB được duyệt có giá trị lớn hơn giá tạm tính, ghi:

Nợ TK 131 - Phải thu khách hàng (Phần chi phí xin duyệt bỏ không được duyệt phải thu hồi)

Có TK 2412 - XDCB (Chênh lệch giá được duyệt lớn hơn giá tạm tính).

- Nếu giá trị tài sản hình thành qua đầu tư XDCB được duyệt có giá trị thấp hơn giá tạm tính, ghi ngược lại bút toán trên.

Chúc bạn thành công.

khi quyết toán chưa được duyệt mà đưa vào sử dụng: Nợ 2412/ Có 2411
Khi được duyệt quyết toán: Nơ 211, 213.../ Có 2412

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA