Hóa đơn hợp lệ,hợp lý phải như thế nào

• Thread starter ddnguyen
  • Ngày gửi
D

ddnguyen

Trung cấp
2/12/07
125
0
18
39
Hà Nội
Hóa đơn hợp lý

Các anh chị có thể cho em hỏi 1 câu được không ạh>

công ty em có mấy bác chuyên gia đan mạch sang cứ cuối tuần là họ đi chơi đầu tuần sau họ mang một lô chứng từ về đòi công ty thanh toán, nhưng chẳng có cái nào có hóa đơn đỏ cả toàn là bảng kê chi tiết hay là voucher thôi. mà theo cam kết với công ty mẹ thì em vẫn phải chi tiền cho các chuyên gia này, nhưng theo em được biết nó sẽ không đựoc là chi phs hợp lý hợp lệ khi tính thuế. Vậy em phải làm thế nào bg nhỉ? ai có thể giúp em được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Các anh chị có thể cho em hỏi 1 câu được không ạh>

công ty em có mấy bác chuyên gia đan mạch sang cứ cuối tuần là họ đi chơi đầu tuần sau họ mang một lô chứng từ về đòi công ty thanh toán, nhưng chẳng có cái nào có hóa đơn đỏ cả toàn là bảng kê chi tiết hay là voucher thôi. mà theo cam kết với công ty mẹ thì em vẫn phải chi tiền cho các chuyên gia này, nhưng theo em được biết nó sẽ không đựoc là chi phs hợp lý hợp lệ khi tính thuế. Vậy em phải làm thế nào bg nhỉ? ai có thể giúp em được không?

Bảng kê chi tiết mà có đóng dấu vuông của cửa hàng không,nếu có vẫn được đưa vào chi phí có điều không đựoc khấu trừ thuế thôi.

D

doanthuha203

Trung cấp
8/11/07
85
0
0
42
Nam Dinh
Bộ chứng từ hợp lý

Các anh/ chị có thể cho mình hỏi một bộ chứng từ lương như thế nào, và bộ chứng từ chi tiền như thế nào thì được công ty thuế chấp nhận!!Cảm ơn các anh/ chị.

G

gia co don

Guest
18/2/09
9
0
0
Hồ Tây
Chứng từ hợp lý

Theo mình thì chi Lương cần có Bảng lương (chắc chắn là fải có HĐLĐ mà quyền lợi của họ được hưởng lương như thế nào thì do đvị), bảng chấm công.
Hình thức trả lương khoán, lương sản phẩm có thể được xác định theo 2 cách, cụ thể:
Cách 1: trả lương theo ngày công thực tế, hệ số mức lương do Nhà nước qui định và hệ số mức đóng góp để hoàn thành công việc.
Cách 2: trả lương theo hệ số cấp bậc công việc đảm nhận (không theo hệ số mức lương do Nhà nước qui định) và số điểm đánh giá mức độ đóng góp để hoàn thành công việc.
Như vậy, việc trả lương cho người lao động căn cứ vào công việc được giao, chức vụ đảm nhận, cùng làm một công việc và mức độ hoàn thành (số lượng và chất lượng sản phẩm làm ra) bằng nhau thì được hưởng lương như nhau (không phụ thuộc vào hệ số lương của người đó) theo qui chế trả lương của công ty là phù hợp
Còn chi phí thì: Để hoàn thành một bộ chứng từ thì bạn cần phải có đầy đủ các giấy tờ chứng minh cho cái chứng từ đấy. Tuỳ loại chứng từ mà bạn dùng mà bạn phải có các chứng từ nào đi kèm :angel:

V

vit bau

Guest
20/7/09
5
0
0
40
nghe an
hoá đơn chứng từ hợp lý ntn?

Chào tất cả thành viên gia đình Webketoan!
Mọi người có thể giúp em giải thích một số thắc mắc này không?

1. Có phải Hoá đơn đỏ có quá 3 con dấu là không hợp lý phải ko ah?( Tức là trên hoá đơn sai bên xuất hoá đơn sửa lại đóng dấu lên, sửa đi sửa lại đến lần thứ 3 mối đúng.)
2. Công ty em là bên Xây dựng khi tham gia xây dựng công trình trong các bản vùng sâu, vùng xa một số vật liệu ko thể lấy hoá đơn đỏ. Vậy em có thể làm bảng kê chi tiết sau đó đóng dấu xác nhận của uỷ ban, cơ quan có thẩm quyền ở nơi đó được không? Nếu như thế có đưa vào chi phí hợp lý được không? và như thế có phải sẽ không được khấu trừ thuế đầu vào?:wall:

Cảm ơn gia đình nhiều!1luvu:

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
1. Hoá đơn dù chỉ sửa 1 lần cũng không được chấp nhận đâu bạn ah!
2. Chỉ một số vật liệu do cá nhân khai thác mà chưa qua chế biến thì mới được lập bảng kê như cát, đá, sỏi, gỗ.
Thân!

Sửa lần cuối:
V

vit bau

Guest
20/7/09
5
0
0
40
nghe an
Làm gì có hả bạn, tất nhiên là hoá đơn ko sai sót gì thì tốt nhất. Nhưng nếu lỡ sai thì bên cấp hoá đơn sửa lại rồi đóng dấu cơ quan mình lên chỗ sửa là vẫn được chấp nhận.( Cơ quan mình cũng đã có hoá đơn sửa và vẫn được chấp nhận.). Tuy nhiên mình nghĩ cái gì cũng có giới hạn luật định nên mình muốn tìm hiểu để có thể xử lý tốt thôi.
Cảm ơn bạn rất nhiều!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..Nhưng nếu lỡ sai thì bên cấp hoá đơn sửa lại rồi đóng dấu cơ quan mình lên chỗ sửa là vẫn được chấp nhận....
Luật kế toán:
...
3. Nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính trên chứng từ kế toán không được viết tắt, không được tẩy xóa, sửa chữa; khi viết phải dùng bút mực, số và chữ viết phải liên tục, không ngắt qu•ng, chỗ trống phải gạch chéo; chứng từ bị tẩy xóa, sửa chữa đều không có giá trị thanh toán và ghi sổ kế toán. Khi viết sai vào mẫu chứng từ kế toán thì phải huỷ bỏ bằng cách gạch chéo vào chứng từ viết sai...

G

gia co don

Guest
18/2/09
9
0
0
Hồ Tây
Theo tui thì sửa đóng 1lần thui bên mua đã k thik roài.(Nhưng vẫn đc chấp nhận) Bạn cứ tìm theo những thông tin duoi đây thì tốt nhất.
Các văn bản pháp quy về hóa đơn chứng từ:

* Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.
* Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.
*Thông tư 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính
*Thông tư liên tịch số 94/2003/TTLT/BTC-BTM-BCA ngày 08/10/2003 của Bộ TC - Bộ TM - Bộ CA hướng dẫn chế độ sử dụng hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa lưu thông trên đường.
* Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ TC hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT.
* Quyết định số 30/2001/QĐ-BTC ngày 13/4/2001 của Bộ Tài Chính ban hành Chế độ in, phát hành, quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế.

Hoặc vào đây ok
http:// nganhthue/ndthutucthue.php?sid=HDT001

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
1. Có phải Hoá đơn đỏ có quá 3 con dấu là không hợp lý phải ko ah
2. Nếu như thế có đưa vào chi phí hợp lý được không? và như thế có phải sẽ không được khấu trừ thuế đầu vào?:wall:

Cảm ơn gia đình nhiều!1luvu:

1. Không hợp lý. đã sai là phải huỷ ngay, không có vụ sửa lại rồi đóng giấu lên đâu!!!
2. Có thể đưa vào chi phí hợp lý. Tất nhiên là sẽ không có thuế đầu vào để khấu trừ, bởi vì đó chỉ là bảng kê để xác nhận chi phí!
Thân!:015:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..
* Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.
* Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.
*Thông tư 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính
*Thông tư liên tịch số 94/2003/TTLT/BTC-BTM-BCA ngày 08/10/2003 của Bộ TC - Bộ TM - Bộ CA hướng dẫn chế độ sử dụng hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa lưu thông trên đường.
* Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ TC hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT.
* Quyết định số 30/2001/QĐ-BTC ngày 13/4/2001 của Bộ Tài Chính ban hành Chế độ in, phát hành, quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế.
Vấn đề chỉnh sửa hđơn thôi mà pác cho tham khảo 6 cái Nghi định và Thông tư luôn àh. :045:
..
http:// nganhthue/ndthutucthue.php?sid=HDT001
Còn cái này thì e không biết nó là 1 website hay là 1 file hay là 1 cái gì khác..?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
2. Có thể đưa vào chi phí hợp lý. Tất nhiên là sẽ không có thuế đầu vào để khấu trừ, bởi vì đó chỉ là bảng kê để xác nhận chi phí!
vấn đề là cái hđơn sai và hư tới mức độ nào thì có thể đưa no vào chi phí nhỉ?
Vì chỉ nghe là ko đc khấu trừ thuế gtgt thì đưa vào chi phí, vdụ hđơn sửa 5 lần + đóng dấu tiếp 6 lần vẫn dc đưa vào cphì hay sao?

L

Luc van

Guest
vấn đề là cái hđơn sai và hư tới mức độ nào thì có thể đưa no vào chi phí nhỉ?
Vì chỉ nghe là ko đc khấu trừ thuế gtgt thì đưa vào chi phí, vdụ hđơn sửa 5 lần + đóng dấu tiếp 6 lần vẫn dc đưa vào cphì hay sao?

pác 4 mắt ơi! chủ topic có 2 câu hỏi mà. góp ý của em không liên quan tới hoá đơn đâu!
Theo như em hiểu thì chủ topic nói là sẽ không được khấu trừ thuế đầu vào của bảng kê chi tiết nhờ chính quyền địa phương xác nhận kìa, chứ không phải của hoá đơn "3 con dấu" đâu.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
.. góp ý của em không liên quan tới hoá đơn đâu!
...
Mình ko nói gì về ý kiến của Luc van,
mà chỉ muốn biết vấn đề là cái hđơn sai và hư tới mức độ nào thì có thể đưa no vào chi phí?
Vd: Hđơn có đủ tiền hàng, thuế, và tổng tiền. Nhưng tên Cty thi ko ch/xác, đchỉ thì thiếu tên đường, MST thì ko có... Hoặc đóng dấu chỉnh sửa 5 - 6 lần...
Thì có thể dc chấp nhận đưa vào cphí?

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Cả nhà cho mình hỏi với .Hóa đơn hợp lệ thì ngoài những những yêu cầu về nội dung tên cty,đ/chỉ MST ,số tiền,còn phải bắt buộc phải có chữ ký của thủ trưởng đơn vị và đóng dấu tròn đúng không ?
Có phải những hóa đơn in sẵn theo mẫu ,không phải viết tay thì không cần đóng dấu tròn không !!
Mọi người giúp mình với nhé !
Thank you nhiều nhiều !!!:015:

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Cả nhà cho mình hỏi với .Hóa đơn hợp lệ thì ngoài những những yêu cầu về nội dung tên cty,đ/chỉ MST ,số tiền,còn phải bắt buộc phải có chữ ký của thủ trưởng đơn vị và đóng dấu tròn đúng không ?
Có phải những hóa đơn in sẵn theo mẫu ,không phải viết tay thì không cần đóng dấu tròn không !!
Mọi người giúp mình với nhé !
Thank you nhiều nhiều !!!:015:
Bất kỳ hóa đơn nào cũng cần phải có dấu tròn của Cty hết em ah, nếu không có chữ ký thì có thể cho qua nhưng không có dấu tròn thì mệt với mấy bác thuế đó nha. thân

L

Luc van

Guest
Bất kỳ hóa đơn nào cũng cần phải có dấu tròn của Cty hết em ah, nếu không có chữ ký thì có thể cho qua nhưng không có dấu tròn thì mệt với mấy bác thuế đó nha. thân

không có chữ ký ở chỗ Thủ trưởng đơn vị, mà có con dáu ở trên thui có được không nhỉ???:wall:

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
không có chữ ký ở chỗ Thủ trưởng đơn vị, mà có con dáu ở trên thui có được không nhỉ???:wall:

Được, đóng dấu treo trên góc trái, Thủ trưởng ko ký

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Nói chung để đúng luật thì bắt buộc phải có chữ ký và dấu luôn nhưng thuế có thể bỏ qua cho bạn nếu hóa đơn ko có chữ ký, còn ko có dấu mới khổ đó bạn. thân

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian

Sai rồi, hóa đơn mà của các công ty là doanh nghiệp tư nhân thì có dấu vuông, hok có dấu tròn đâu.

Hiện có các loại hóa đơn như sau:

1. Hóa đơn GTGT 3 Liên được ban hành theo mẫu của BTC

2. Hóa đơn thông thường

3. Hóa đơn tự in (với hóa đơn này thì trên mỗi hóa đơn sẽ phải kèm theo câu: Hóa đơn tụ in phát hành theo CV số...., ngày của TCT

Hóa đơn hợp lý, hợp lệ là hóa đơn trước hết phải viết đúng thông tin của bên mua, bên bán, nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh và chữ ký của các đối tượng liên quan. Ký và đóng dấu đích danh. Trường hợp thủ trưởng đơn vị đi vắng thì bạn có thể đóng dấu treo vào góc trái trên của hóa đơn hoặc phó giám đốc có thể ký thay nhưng phải có giấy ủy quyền đi kèm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA