Tính thuế trường hợp này ra sao

• Thread starter nmhkdh
  • Ngày gửi
N

nmhkdh

Sơ cấp
27/9/09
13
1
3
34
sd
Các anh chị cho em hỏi 1 bài sau
DN nhập 100 xe ô tô ( đã biết giá CIF, thuế suất thuế NK, thuế suất thuế TTĐB, thuế suất TGTGT)
sau đó bán 20 xe cho 1 DN trong khu chế xuất ( đã biết giá bán).
80 xe còn lại chưa tiêu thụ trong kì

em tính thuế TNDN, thuế gtgt như sau:
Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ = 10% x 80 x Z
thuế tndn phải nộp= 25%x ( 20x giá bán - 20x Z)
với : Z là giá đã bao gồm thuế NK, thuế TTĐB, thuế GTGT
do ô tô là mặt hàng ko chịu thuế GTGT khi bán cho khu chế xuất

các anh chị cho em hỏi tính như trên đúng chưa ạ?

< một vấn đề khác mà em muốn hỏi thêm: khi tính chi phí hợp lý để tính thuế TNDN thì có khoản thuế VAT đầu vào ko được khấu trừ hoặc hoàn, nhưng giả sử ở 1 DN sản xuất thì VAT đầu vào đều đã đưa vào giá nhập kho, rồi khi bán thì tính vào giá vốn hàng bán, giả sử ko có hàng tồn đầu kì, vậy bù qua sớt lại thì chi phí hợp lý được trừ = giá vốn HB ( đã bao gồm thuế VAT)- thuế VAT đầu vào ko được khấu trừ = giá vốn HB ( với giá nhập kho ko VAT) , cũng như không ??>

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
80 xe chưa tiêu thụ sao đã phải tính thuế GTGT phải nộp, chỉ thuế TNDN cùa 20 xe đã bán thôi và còn tập hợp hết doanh thu, chi phí của đơn vị khi tính thuế TNDN. Vì em nói Z đã bao gồm thuế NK, TTĐB và GTGT nên khi nhập hàng đã nộp thuế xong rồi.
Còn VAT không được khấu trừ là thế vì bác thuế cứ chắc ăn trừ ra vì bác biết mình sẽ cho vào giá thành chứ không để nó đi đâu?

Sửa lần cuối:
N

nmhkdh

Sơ cấp
27/9/09
13
1
3
34
sd
ủa, thuế gtgt là phải tính hết cho vật tư, hàng hóa nhập vào trong kì bất kể là còn trong kho hay đã xuất dùng, chứ đâu phải chỉ tính trên lượng vật tư, hàng hóa đã tiêu thụ đâu ạ?
cái số 80 trong thuế GTGT mà em tính là gồm thuế đầu vào được khấu trừ của 100 xe ô tô - ( thuế đầu vào ko được khấu trừ của 20 ô tô ) = thuế đầu vào của 80 ô tô
chứ ko phải là 80 ô tô chưa tiêu thụ trong kì ạ
còn công thức tính thuế TNDN của em như trên đã đúng chưa ạ? mong các anh chị chỉ giùm em

Juicy

Juicy

Sơ cấp
12/11/09
3
0
1
Tp. Hồ Chí Minh
Thuế GTGT thì có đầu vào và đầu ra, phần VAT vào thì tính cho tất cả các vật tư hàng hoá mua vào (có hoá đơn GTGT ) là đúng rồi, còn VAT ra thì chỉ tính cho phần vật tư hàng hoá bán ra thôi chứ
còn công thức tính thuế TNDN 8211 của bạn, mình nghĩ nó chỉ đúng khi Z của bạn đã bao gồm tất cả mọi chi phí hợp lý của 621, 622, 627, 641, 642, 811...... ( vì phải trừ mọi chi phí hợp lý thì mới tính được phần lợi nhuận tính thuế, sau đó mới tính được thuế TNDN chứ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA