Tập làm kế toán

• Thread starter Duongvkt
  • Ngày gửi
D

Duongvkt

Guest
23/5/05
0
0
0
42
Hà Nội
[FONT=Arial Black]Có lẽ em là thanh viên nhỏ tuổi nhất mới tham gia diễn đàn, em vừa mới tốt nghiệp khoa kế toán và bắt đầu đi làm. Đi làm thật khác với những gì trong trường đã học, mong rằng các anh chị sẽ giúp đỡ em vượt qua giai đoạn này nhé [/FONT] :eek:know:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bạn không phải là thành viên nhỏ nhất
Bạn nên hưởng thụ giai đoạn này.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Duongvkt nói:
[FONT=Arial Black]Có lẽ em là thanh viên nhỏ tuổi nhất mới tham gia diễn đàn, em vừa mới tốt nghiệp khoa kế toán và bắt đầu đi làm. Đi làm thật khác với những gì trong trường đã học, mong rằng các anh chị sẽ giúp đỡ em vượt qua giai đoạn này nhé [/FONT] :eek:know:
Xin chào mừng bạn tham gia diễn đàn. Bạn yên tâm đi nhiều người còn nhỏ tuổi hơn bạn mà.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Em cũng vừa mới đi làm được 1 tháng, chỉ mới quen môi trường xung quanh chứ chưa kịp quen với công việc. Thời gian qua phải tập trung tốt nghiệp nên kể như từ bây giờ mới thực sự là con nhà "kế", có điều vì phải tự tìm hiểu nên giờ không biết đã đứng ở vạch thứ mấy sau vạch xuất phát rồi.
Khi vào sổ sách kế toán, động đến đâu cũng thấy bộn bề, số liệu thì dở dở ương ương, chả thống nhất,đơn vị áp dụng hình thức NKC nhưng lại không thấy vào NKC gì, chỉ tập trung vào sổ chi tiết rồi kết xuất ra báo báo kết quả hoạt động kinh doanh , dường như cái sổ NCK và các sổ cái chỉ nêu tên cho nó đầy đủ chứ số liệu vẫn ở phương nào.
Mấy người trong phòng đưa cho mấy cái hóa đơn rồi bảo tự xử lý thế nào cho nó phù hợp, tự dưng cảm thấy công việc đè lên công việc, biết giải quyết từ đâu.
Vì kiêm làm thủ quỹ nên khi giám đốc bảo chi tiền thanh toán thì chỉ kịp xin mỗi chữ ký của người nhận tiền, chưa được phép ghi phiếu chi vì xem nó phải chế biến, xử lý như thế nào đã. Cuối cùng quy trình luân chuyển chứng từ được dẹp sang một bên hết. Tất cả những hoạt động của công ty không vi phạm pháp luật nhưng để làm quen với nghiệp kế toán quả thật không đơn giản như trí tưởng tượng khi còn ngồi trên giảng đường.
Tự dưng em thấy bối rối nên vào đây một tý cho nó đỡ phức tạp...Thanks alot !

Sửa lần cuối:
kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Chào các pác! Em là lính hoàn toàn mới cả trong diễn đàn lẫn trong nghề.Em mới vào làm ở một cty TNHH chưa có chút kinh nghiệm nào cả.Được giao cho nhiệm vụ làm báo cáo thuế, trong khi đó thuế của họ mấy tháng vừa wa toàn âm.Chẳng biết phải sao nữa.Các pác cho em học hỏi kinh nghiệm ha.

:dzo: :dzo: :dzo: :dzo:
Mắt anh mắt em mắt ai to
Tiến lại gần nhau để cùng đo
Mắt chưa chạm mắt môi đã chạm
Hai mắt nhắm chặt làm sao đo

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
chào các bạn, mình là dân kế toán được đào tạo bài bản đây, nhưng khổ nỗi khi ra trường lại không được làm đúng ngành nghề của mình, phải làm công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, công việc cũng rất là nhàn nhưng tiền lương lại quá eo hẹp, mình vừa đậu thạc sĩ rồi, xin hỏi là với vốn kiến thức không được kinh qua thực tế như mình thì sau này có thể gõ đầu sinh viên hoặc làm tư vấn được hông nhỉ? Mình cũng đang nản quá trời và bối rối trong suy nghĩ nữa, có ai san sẻ cho mình được hông?

I

Ira

Guest
To anh Ngủ yên đứt thở: Hẹn gặp anh trong trường Đại học Kinh Tế, khoa Đào tạo sau đại học. Em cũng có hoàn cảnh giống y chang như anh, cũng ra trường và không làm kết oán. Mình cùng san sẻ nha!

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Oke, nếu có duyên thì còn gặp lại, trái đất tròn mà, còn người còn gặp

S

sky-blue

Guest
suongdemtv nói:
Em cũng vừa mới đi làm được 1 tháng, chỉ mới quen môi trường xung quanh chứ chưa kịp quen với công việc. Thời gian qua phải tập trung tốt nghiệp nên kể như từ bây giờ mới thực sự là con nhà "kế", có điều vì phải tự tìm hiểu nên giờ không biết đã đứng ở vạch thứ mấy sau vạch xuất phát rồi.
Khi vào sổ sách kế toán, động đến đâu cũng thấy bộn bề, số liệu thì dở dở ương ương, chả thống nhất,đơn vị áp dụng hình thức NKC nhưng lại không thấy vào NKC gì, chỉ tập trung vào sổ chi tiết rồi kết xuất ra báo báo kết quả hoạt động kinh doanh , dường như cái sổ NCK và các sổ cái chỉ nêu tên cho nó đầy đủ chứ số liệu vẫn ở phương nào.
Mấy người trong phòng đưa cho mấy cái hóa đơn rồi bảo tự xử lý thế nào cho nó phù hợp, tự dưng cảm thấy công việc đè lên công việc, biết giải quyết từ đâu.
Vì kiêm làm thủ quỹ nên khi giám đốc bảo chi tiền thanh toán thì chỉ kịp xin mỗi chữ ký của người nhận tiền, chưa được phép ghi phiếu chi vì xem nó phải chế biến, xử lý như thế nào đã. Cuối cùng quy trình luân chuyển chứng từ được dẹp sang một bên hết. Tất cả những hoạt động của công ty không vi phạm pháp luật nhưng để làm quen với nghiệp kế toán quả thật không đơn giản như trí tưởng tượng khi còn ngồi trên giảng đường.
Tự dưng em thấy bối rối nên vào đây một tý cho nó đỡ phức tạp...Thanks alot !
Vậy bạn làm Kế hay làm Thủ vậy, không hiểu. Nguyên tắc cơ bản là Kế và Thủ không được là một mừ. Bạn làm KT có phần mềm là khoẻ re rồi còn gì, cứ kệ cho số liệu nó ở phương nào, kiểm tra sổ cái rồi đến sổ chi tiết là ra tuốt (đọc lại sách một tí là xong ngay ấy mà).

S

sky-blue

Guest
Nghe mấy anh IBRAHIM với anh Đứt Thở hẹn nhau ở khoa đào tạo sau đại học, tui thấy mê wá, tui may mắn hơn hai anh tí là đang đi làm (con trai làm kế toán thì không biết là hên hay xui nữa - đang tính đổi làm nghề Tài Chính), xin được cơ quan tí tiền nên mới muốn đi học lại, ngặt nỗi đường sá xa xôi nên không lên trường ôn thi được, mấy anh có tài liệu ôn thi cao học cho tui với được không? Tui cảm ơn lắm lắm.

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
làm sao đưa cho "xanh bầu trời" đây? Lẹ lên chứ tớ đang muốn bán ve chai đây, chỉ có sách thôi à nhe, tập vở quăng hết rồi.

L

LTSen

Guest
25/5/05
1
0
0
47
Hà Nội
Chào NguyenDucTho, mình cũng đang trong hoàn cảnh như bạn, mình cũng chán lắm! Nhưng bạn còn là Thạc sỹ thì lo gì cơ chứ, cơ hội sẽ đến với bạn thôi.

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Vậy hả, hic...hic...cám ơn vì đã an ủi cho mình.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Nghe mọi người bàn cái vụ thạc sĩ rôm quá muốn góp vài lời. Các bác có thấy là hiện nay đất nước chúng ta có quá nhiều cử nhân không, và rồi một ngày kia thạc sĩ cũng nhiều như vậy thôi, học xong kế toán mà không làm kế toán -> chuyện nhỏ, các bác cứ tưởng vậy thôi nếu thích các bác cứ nghiên cứu thêm về kế đi, một khi kế ngấm vào máu thì không cần làm kế mà cũng như đang sống với kế vậy. Tôi thiết nghĩ mọi chuyện đều do mình cả, nếu như các bác nhàm chán công việc hiện tại thì sao lại làm??? ở MN cử nhân chạy đầy đường, công việc có cả núi chứ không như MB tiền khôn của khó xin được việc làm mà giống như trúng số vậy, nhất là làm Nhà nước và khi đã làm rồi thì lại chơi trò chân trong chân ngoài, suy cho cùng thì là gì do đua theo kiếm tiền cho cs bằng bạn bằng bè chứ chẳng phải vì lòng đam mê nghề nghiệp.

Hãy quên đi chuyện bằng cấp, cho dù bác có nắm kế toán trong lòng bàn tay nhưng nếu vẫn cứ ko yêu nghề đem mình ra so sánh với những công việc của người khác ̣̣(đứng núi này trông núi nọ) thì các bác sẽ cứ mãi ngẩn ngơ vậy thôi E xin trích câu thơ này của một Nhà thơ nổi tiếng VN để các bác thấy mình đang ntn: "Bâng khuâng đứng giữa 2 dòng nước/ Chọn một dòng hay để nước trôi", E xin nói thêm là đằng nào thì nước cũng trôi, thôi thì chọn đại một dòng mà đi, hãy cố gắng đánh thức lòng đam mê trong mình và khơi dòng cho nó chảy, cho nó hoà vào biển lớn, cho nó vùng vẫy và tự nhiên phát huy sức mạnh, cưỡi những con sóng lớn giữa đại dương bao la, chỉ khi đã làm chủ được niềm đam mê và thấy tự tin thì lúc đó hãy nói rằng cuộc sống này thật đẹp và đáng sống, thậm chí sống trân trọng từng giây, từng phút để hưởng thụ hết cái đẹp ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA