Con ruột của Giám đốc DNNN có được làm kế toán trong 1 đơn vị không?

  • Thread starter hvtgroup
  • Ngày gửi
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
1
16
HaiPhong
#1
Các bạn cho hỏi theo luật kế toán thì tại 1 DNNN thì con gái của ông Giám đốc có được làm kế toán thu không?
Xin cảm ơn.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#2
Điều 51 Luật kế toán: Những người ko được làm kế toán:
....
3, Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em, anh ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng 1 đơn vị kế toán là DNNN, tổ chức có sử dụng kinh phí NSNN...
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#3
hvtgroup nói:
Các bạn cho hỏi theo luật kế toán thì tại 1 DNNN thì con gái của ông Giám đốc có được làm kế toán thu không?
Xin cảm ơn.
Điều 51. Những người không được làm kế toán
3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

Căn cứ điểm 3 điều 51 của Luật KT thì con gái giám đốc không được làm kế toán.
 
H

Hily

Thành viên sơ cấp
10/6/05
2
0
0
34
HVTC
#4
Hình như trong luật ko thấy ghi con rể, chắc là con rể làm kế toán dc đấy... hihi
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#5
Hily nói:
Hình như trong luật ko thấy ghi con rể, chắc là con rể làm kế toán dc đấy... hihi
Con rể hả con rể theo quan niệm các cụ chỉ là "Khách" thôi, mà đã là khách thì.....Nên phải cẩn thận với con rể đó không thì là thành " Bố vợ phải đấm" đấy.
 
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
#6
vo vinh nam nói:
Con rể hả con rể theo quan niệm các cụ chỉ là "Khách" thôi, mà đã là khách thì.....Nên phải cẩn thận với con rể đó không thì là thành " Bố vợ phải đấm" đấy.
To Vo vinh nam:

nè con ngoài giá thú cũng được làm Kt đấy bà con không biết sao các bác Giám đốc nhà mình nhiều con lắm. Nhiều khi chẳng dám nhận .

vậy tóm lại đã là con là không thể làm được dù ngoài hay trong giá thú.
(nếu người ta không biết thì mình cứ làm)
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#7
khuatqthin nói:
To Vo vinh nam:

nè con ngoài giá thú cũng được làm Kt đấy bà con không biết sao các bác Giám đốc nhà mình nhiều con lắm. Nhiều khi chẳng dám nhận .

vậy tóm lại đã là con là không thể làm được dù ngoài hay trong giá thú.
(nếu người ta không biết thì mình cứ làm)
Xin lỗi nhé đùa chút mà, ở dưới đã nêu là ",con," thì đương nhiên là không được rồi.
 
midu79

midu79

Thành viên sơ cấp
28/2/05
37
0
0
39
Binh Duong
www.genimex.com.vn
#8
bây giờ con hay k phải là con thì cũng k thành vấn đề nữa rồi phải k các bác, vì lúc nào Giám đốc và KTT mà chẳng như anh em 1 nhà. trong này có nhiều người làm kế tóan cho DNNN k nhỉ ???
 
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,105
2
38
Hải Phòng
#9
To :hvtgroup

Theo luật thì trong DNNN con ông giám đốc không được làm kế toán hay thủ quỹ. Nếu là công ty TNHH thì vô tư.
 
V

vnmis

Thành viên sơ cấp
27/3/06
1
0
0
HN
www.vnmiss.com
#10
Điều 51. Những người không được làm kế toán
3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

Căn cứ điểm 3 điều 51 của Luật KT thì con gái giám đốc không được làm kế toán.
HI anh em,
Tôi muốn hỏi Anh ruột của Chủ tịch HĐQT làm Kế toán trưởng có được không vậy ?
Công ty Cổ phần, nhà nước quản lý hơn 51% vốn.
 

BQT trực tuyến

  • HungTV
    HungTV
    Quản trị viên / Admin

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • HungTV

Xem nhiều