Kê khai điều chỉnh hoá đơn GTGT sai

• Thread starter vunhatthien09
  • Ngày gửi
V

vunhatthien09

Sơ cấp
27/8/09
11
0
0
38
Tp.HCM
Em xin chào cả nhà!
Tháng 8.2009 cty có xuất hoá đơn như sau:
Giá trị hàng bán chưa thuế: 23.809.524 đ
Thuế GTGT: 1.190.476 đ
Tổng thanh toán: 25.500.000 đ
Chênh lệch giữa giá trị hàng bán, thuế GTGT và tổng thanh toán là 500.000 đ
Giá trị DV thực tế cty em cung cấp và khách hàng thanh toán cho em là 25.500.000 đ.
Vậy trong tháng 11 này em phải xuất hoá đơn mới và huỷ hoá đơn kia. Như vậy em kê khai điều chỉnh bổ sung thế nào, khai trên mẫu biểu nào và bị phạt bao nhiêu?
Kính mong cả nhà chỉ bảo giúp em với!
Em chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
Chào bạn, trường hợp, bạn huỷ hoá đơn cũ và viết hoá đơn mới thì không bị phạt, bạn cần kê khai vào tờ khai điều chỉnh của tháng cho phần thuế trên hoá đơn huỷ.

T

ttien

Guest
dieu chinh hoa don da ke khai thang truoc

chào cả nhà!
giúp em với! Báo cáo thuế em làm sai
nhứng hóa đơn đầu vào của tháng trước đã kê khai trong báo cáo thuế nhưng tháng này em lại kê khai tiếp.Phu lục số 23 em ko nhập lại vì vậy số tiền chênh lệch rất lớn. Nhưng tổng cộng thuế cty em là thuế được khấu trừ.Hic tháng này em phải điều chỉnh như thế nào?Mời ra trường nên ko bik j nhìu mong cả nhà chỉ dạy dùm em.

T

thanhntp88

Guest
5/11/09
4
0
0
35
da nang
cho em hỏi con dấu tròn và dấu treo khác nhau ntn?hic

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cho em hỏi con dấu tròn và dấu treo khác nhau ntn?hic

Khác chút xíu : dấu treo là treo con dấu tròn !
Thật ra nó là chỉ là một thôi babyno, khác là ở cách làm. Gọi là dấu treo nói đơn giản là đóng dấu ở đầu góc bên trái của tờ hoá đơn thường thấy ở các cưa hàng KD trực thuộc Cty, sau này dấu treo còn phát huy tác dụng nữa là... khi sếp vắng nhà (mà quên uỷ quyền).
Ngoài ra dấu treo còn được thấy ở các Biên bản (như là họp HDTV Cty, biên bản làm việc, kiểm tra.....)
Hỏi kiểu như vầy thì hỏi nhỏ thôi nhe !

L

Luc van

Guest
Vậy trong tháng 11 này em phải xuất hoá đơn mới và huỷ hoá đơn kia.
Như vậy em kê khai điều chỉnh bổ sung thế nào, khai trên mẫu biểu nào và bị phạt bao nhiêu?

Em chân thành cảm ơn!

Bạn huỷ HĐ đó rồi làm BB huỷ ---> xuất lại hoá đon đó.
bạn không phải kê khai bổ sung gì nữa. (bởi vì không ảnh hưởng gì tới số thuế GTGT phải nộp cả)
Thân!

L

Luc van

Guest
chào cả nhà!
giúp em với! Báo cáo thuế em làm sai
nhứng hóa đơn đầu vào của tháng trước đã kê khai trong báo cáo thuế nhưng tháng này em lại kê khai tiếp.Phu lục số 23 em ko nhập lại vì vậy số tiền chênh lệch rất lớn. Nhưng tổng cộng thuế cty em là thuế được khấu trừ.Hic tháng này em phải điều chỉnh như thế nào?Mời ra trường nên ko bik j nhìu mong cả nhà chỉ dạy dùm em.

Bạn không cần điều chỉnh gì cả, bạn nhé!
Bạn chỉ cần tiếp tục kê khai những hoá đơn đã kê khai 2 lần trước thêm 1 lần nữa vào tháng này, nhưng với giá trị âm. Như vậy sẽ đảm bảo số thuế của bạn được khấu trừ hay số thuế phải nộp vẫn đúng!

T

thuycan

Guest
14/9/09
3
0
0
36
hanoi
Hì bạn viết hóa đơn mới hủy hóa đơn cũ đi thôi, đến khi nộp tờ khai sử dụng hóa đơn thì bàn ghi là hũy bao nhiu tờ từ số bao nhiêu đến bao nhiêu. Đồng thời hạch toán số thuế GTGT của phần hóa đơn là âm thì ok thui

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Bạn chỉ cần tiếp tục kê khai những hoá đơn đã kê khai 2 lần trước thêm 1 lần nữa vào tháng này, nhưng với giá trị âm. Như vậy sẽ đảm bảo số thuế của bạn được khấu trừ hay số thuế phải nộp vẫn đúng!

Mình đã có lần làm như bạn nói. Tức là kê khai hóa đơn đã kê khai tháng trước và đã bị hủy vào tháng này bằng số âm. Phần mềm HTKK chấp nhận, nhưng các bác thuế thì không. Các bác ấy bảo phải làm điều chỉnh.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Mình đã có lần làm như bạn nói. Tức là kê khai hóa đơn đã kê khai tháng trước và đã bị hủy vào tháng này bằng số âm. Phần mềm HTKK chấp nhận, nhưng các bác thuế thì không. Các bác ấy bảo phải làm điều chỉnh.
Đúng, làm lại kê khai điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS!
Bạn không được tự tiện kê khai như thế, phần mềm chấp nhận nhưng theo quy định thì trường hợp này phải làm 01/KHBS để kê khai điều chỉnh lại số thuế đã kê khai các kỳ trước!

L

Luc van

Guest
nhưng theo quy định thì trường hợp này phải làm 01/KHBS để kê khai điều chỉnh lại số thuế đã kê khai các kỳ trước!

Quy định nào không cho kê khai như vậy anh? Trich dẫn cho em xem với! Còn khai bổ sung thì em nghĩ chỉ bổ sung hóa đơn đầu ra thui chứ! Vẫn đảm bảo số thuế GTGT đúng là được rối.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Quy định nào không cho kê khai như vậy anh? Trich dẫn cho em xem với! Còn khai bổ sung thì em nghĩ chỉ bổ sung hóa đơn đầu ra thui chứ! Vẫn đảm bảo số thuế GTGT đúng là được rối.

Bạn đọc lại hướng dẫn tại công văn 3267/TCT-CS hướng dẫn thực hiện thông tư 60/2007/TT-BTC. Công văn 4247/TCT-CS ban hành ngày 11/11/2008 hướng dẫn điều chỉnh 1 số điều của công văn 3267/TCT-CS!
Chào bạn!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Vì hóa đơn này là tháng 08,nên phải điều chỉnh bổ sung cho tháng 08,nếu như kê khai đầu ra tức là ghi nhận DT tháng 10....ko hợp lý.Quy định là phát hiện ra sai sót thì phải làm bảng 01/KHBS và bảng giải trình kèm theo
Nếu điều chỉnh bổ sung dẫn đến làm tăng số thuế phải nộp, giảm số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ, hòan thuế và phát sinh số thuế phải nộp

- CSKD phải nộp ngay số thuế phải nộp do tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm.
- Bị phạt nộp chậm 0,05%/ ngày. Thời điểm xác định phạt chậm nộp được tính sau ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng có số liệu bổ sung, điều chỉnh đến ngày CSKD nộp số thuế đó vào NSNN.
Còn cứ kê khai bình thường thì đâu gọi là hủy,chỉnh sửa mà như là mới bán đơn hàng mới vậy và nếu tăng số thuế phải nộp thì làm sao thuế biết mà phạt?Chỉ có sau này họ về thanh tra phát hiện và phạt ,thì mọi chuyện lại càng nặng hơn! :015:

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
Bạn đọc lại hướng dẫn tại công văn 3267/TCT-CS hướng dẫn thực hiện thông tư 60/2007/TT-BTC. Công văn 4247/TCT-CS ban hành ngày 11/11/2008 hướng dẫn điều chỉnh 1 số điều của công văn 3267/TCT-CS!
Chào bạn!

nhưng không thấy nói đến là không được phép kê khai đàu vào âm sang tháng sau, bác nhỉ?

L

Luc van

Guest
Vì hóa đơn này là tháng 08,nên phải điều chỉnh bổ sung cho tháng 08,nếu như kê khai đầu ra tức là ghi nhận DT tháng 10....ko hợp lý.Quy định là phát hiện ra sai sót thì phải làm bảng 01/KHBS và bảng giải trình kèm theo

Hoá đơn tháng 08 này không hề ảnh hưởng tới số thuế phải nộp, Chi à. Nó chỉ ảnh hưởng tới cột tổng thành tiền ---> ảnh hưởng doanh thu ---> chỉ ảnh hưởng tới thuế TNDN, chư không ảnh hưởng tới thuế GTGT hàng tháng
Cho nên theo mình thì không cần phải làm bổ sung làm gì. trong BC THSDHD tháng 10 vẫn báo cáo hoá đơn đã xuất lại này nhưng ở cột ghi chú ghi là: Hoá đơn xuất thay thế cho hoá đơn kia.

V

vunhatthien09

Sơ cấp
27/8/09
11
0
0
38
Tp.HCM
bạn không phải kê khai bổ sung gì nữa. (bởi vì không ảnh hưởng gì tới số thuế GTGT phải nộp cả)

Em xuất lại hóa đơn mới thì giá trị hàng bán và thuế GTGT sẽ tăng lên, cụ thể như sau:
Giá trị hàng bán chưa thuế: 24.285.714 đ
Thuế GTGT: 1.214.286 đ
Thành tiền: 25.500.000 đ
So với hóa đơn em xuất sai trong tháng 8 thì:
Giá trị hàng bán chưa thuế tăng: 476.190 đ
Thuế GTGT tăng: 23.810 đ
Tuy chênh lệch ko nhiều nhưng em phải làm điều chỉnh bổ sung phải không?

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Tuy chênh lệch ko nhiều nhưng em phải làm điều chỉnh bổ sung phải không?
Kể cả trong trường hợp hủy hóa đơn do nguyên nhân khác, và xuất lại hóa đơn mới không làm thay đổi số thuế GTGT phải nộp thì bạn cũng vẫn phải kê khai bổ sung bằng mẫu 01/KHBS

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA