Miễn thuế tncn đ/v tiền thưởng quý 1+2/2009.

  • Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#1
Theo qui định thì nlđ sẽ đc miễn thuế tncn đ/v tiền thưởng quý 1+2/2009, đkiện là hạn chót thanh toán ngày 31/12/2009.
Vậy, cquan thuế có cách nào để quản lý nhg khoản thưởng này k? vì DN có thể "né" thuế tncn từ T6-T12 bằng cách hạch toán nhg khoản TN của nlđ với nội dung là tiền thưởng quý 1+2/2009 (có thể là chi lần 1, lần 2... vì DN có thể chi thưởng làm nhìu lần).

thân,
 
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Cao cấp
#2
Theo qui định thì nlđ sẽ đc miễn thuế tncn đ/v tiền thưởng quý 1+2/2009, đkiện là hạn chót thanh toán ngày 31/12/2009.
Vậy, cquan thuế có cách nào để quản lý nhg khoản thưởng này k? vì DN có thể "né" thuế tncn từ T6-T12 bằng cách hạch toán nhg khoản TN của nlđ với nội dung là tiền thưởng quý 1+2/2009 (có thể là chi lần 1, lần 2... vì DN có thể chi thưởng làm nhìu lần).

thân,
Chỉ miễn thuế đối với tiền lương tiền công thực chi trả trong 6 tháng đầu năm.
Đối với các khoản tiền thưởng, hoặc tương đương doanh nghiệp vẫn chi theo quý nhưng cuối năm chia đều và tiền thưởng 6 tháng cuối năm phải chịu thuế.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#3
Đối với các khoản tiền thưởng, hoặc tương đương doanh nghiệp vẫn chi theo quý nhưng cuối năm chia đều và tiền thưởng 6 tháng cuối năm phải chịu thuế.
TT160 qui định tiền thưởng quý 1+2/2009 trả trước ngày 31/12/09 đc tính là TN miễn thuế tncn mà pác.
Khi DN đang thua lỗ thì q/định thưởng quý 1+2/2009 có gì là ko hợp lý k nhỉ?
 
Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
#4
Bác nghiên cứu thêm thông tin 160/2009/TT-BTC

2. Đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công:

Thu nhập từ tiền lương, tiền công làm căn cứ xác định số thuế thu nhập cá nhân được miễn là thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công mà đơn vị sử dụng lao động phải thanh toán cho cá nhân trong 6 tháng đầu năm 2009 không phân biệt thời điểm chi trả; cụ thể như sau:

2.1. Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập đã chi trả đủ thu nhập từ tiền lương, tiền công từ tháng 1 đến hết tháng 6 năm 2009 (6 tháng đầu năm 2009) cho người lao động (theo hợp đồng hoặc quyết định lương) trong khoảng thời gian được miễn thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 1 của Thông tư này thì thu nhập làm căn cứ xác định số thuế được miễn là thu nhập thực tế đã chi trả.

2.2. Trường hợp tiền lương, tiền công của 6 tháng đầu năm 2009 theo hợp đồng lao động, cơ quan chi trả đã hạch toán chi hoặc ra quyết định lương nhưng thực tế chi trả cho người lao động ngoài khoảng thời gian miễn thuế theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 1 của Thông tư này thì vẫn được xác định là thu nhập miễn thuế. Thời hạn chi trả tiền lương, tiền công của 6 tháng đầu năm được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/12/2009.

2.3. Đối với các khoản tiền thưởng cho cả năm 2009 (như tiền thưởng năm, tiền thưởng tháng lương thứ 13, ...) thì thu nhập làm căn cứ xác định số thuế được miễn là 50% số tiền thưởng này. Thời hạn chi trả các khoản tiền thưởng cho cả năm 2009 được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/3/2010.

Ví dụ: năm 2009, Ông A được hưởng 01 khoản tiền thưởng năm là 10 triệu đồng; vậy ông A sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với phần thu nhập 5 triệu đồng (bằng 50% mức thưởng cả năm).

2.4. Đối với các khoản tiền thưởng quý: thu nhập được miễn thuế là số tiền thưởng của quý I và quý II năm 2009 theo quyết định của thủ trưởng cơ quan chi trả thu nhập. Thời hạn chi trả tiền thưởng quý I, quý II năm 2009 được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/12/2009.

Ví dụ: tháng 8/2009, Ông B được đơn vị chi trả quyết định thưởng về thành tích công tác của Quý II/2009 thì Ông B sẽ được miễn toàn bộ số thuế thu nhập cá nhân tương ứng với phần thu nhập từ khoản tiền thưởng quý này.

Khi DN đang thua lỗ thì q/định thưởng quý 1+2/2009 có gì là ko hợp lý k nhỉ?
Vấn đề này có liên quan gì thuế thu nhập cá nhân hả bác - thuộc phạm trù thuế thu nhập doanh nghiệp mà.
Việc quyết định khen thưởng nằm trong lương nó cũng tùy thuộc vào chính sách tiền lương của mỗi doanh nghiệp. Giả sử, trong HDLD bác có ghi được hưởng lương tháng 13,14 hoặc thưởng theo quý tùy theo hiệu quả kinh doanh của doanh nghiệp. Cụm từ tùy theo này hiểu như thế nào và xử lý như thế nào cũng khá gay go khi doanh nghiệp ở tình trạng lỗ mà vẫn chi các khoản này.
Còn nếu bác chi thưởng lấy từ nguồn quỹ khen thưởng thì không bàn nữa.
---> Cái này không liên quan về chi phí thuế thu nhập DN.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#5
Vấn đề này có liên quan gì thuế thu nhập cá nhân hả bác - thuộc phạm trù thuế thu nhập doanh nghiệp mà.
Việc quyết định khen thưởng nằm trong lương nó cũng tùy thuộc vào chính sách tiền lương của mỗi doanh nghiệp. Giả sử, trong HDLD bác có ghi được hưởng lương tháng 13,14 hoặc thưởng theo quý tùy theo hiệu quả kinh doanh của doanh nghiệp. Cụm từ tùy theo này hiểu như thế nào và xử lý như thế nào cũng khá gay go khi doanh nghiệp ở tình trạng lỗ mà vẫn chi các khoản này.
Còn nếu bác chi thưởng lấy từ nguồn quỹ khen thưởng thì không bàn nữa.
---> Cái này không liên quan về chi phí thuế thu nhập DN. (Vận dụng vào trường hợp này, cứ treo bên nguồn quỹ khen thưởng, sau đó tất toán chuyển vào chi phí sau)
2.4. Đối với các khoản tiền thưởng quý: thu nhập được miễn thuế là số tiền thưởng của quý I và quý II năm 2009 theo quyết định của thủ trưởng cơ quan chi trả thu nhập. Thời hạn chi trả tiền thưởng quý I, quý II năm 2009 được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/12/2009.
Ý e là ngoài tiền lương ra còn những khoản TN của nlđ thuộc loại chịu thuế Tncn. Và Cty sẽ cố ý "gán" cho nó thành Tiền thưởng Quý1+2/2009.
Việc quyết định khen thưởng nằm trong lương nó cũng tùy thuộc vào chính sách tiền lương của mỗi doanh nghiệp.
Một cái quyết định chi trả thưởng Q1+2 của BGĐ cty có đáp ứng đc việc này k hả pác>?
 
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
#6
Ý e là ngoài tiền lương ra còn những khoản TN của nlđ thuộc loại chịu thuế Tncn. Và Cty sẽ cố ý "gán" cho nó thành Tiền thưởng Quý1+2/2009.

2.4. Đối với các khoản tiền thưởng quý: thu nhập được miễn thuế là số tiền thưởng của quý I và quý II năm 2009 theo quyết định của thủ trưởng cơ quan chi trả thu nhập. Thời hạn chi trả tiền thưởng quý I, quý II năm 2009 được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/12/2009.
Một cái quyết định chi trả thưởng Q1+2 của BGĐ cty có đáp ứng đc việc này k hả pác>?
Bác chơi khâm em quá, cất cớ hỏi từ cái này, chuyển sang cái khác. Khà khà khà.
Em cũng cố gắng theo bác đến cuối đời em - Ẹc ẹc ẹc

Bác cứ vận dụng thông tư 160 khoản 2.4 mà thực hiện - Tuy nhiên cái gì cũng phải có cơ sở cả bác ạ. Làm ăn thua lỗ - thủ trưởng nào ký quyết định khen thưởng!!! Ẹc ẹc ẹc

Em cũng xin thưa lại bác 1 tí về HDLD, cách lập HDLD của bác như thế nào để có cụm từ khen thưởng, lương tháng 13,14, thì khoản này mới xác định là chi phí thuế TNDN được.

Chúc bác thượng thọ - Em nhớ bác nhiều
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#7
Bác chơi khâm em quá, cất cớ hỏi từ cái này, chuyển sang cái khác. Khà khà khà.
Theo qui định thì nlđ sẽ đc miễn thuế tncn đ/v tiền thưởng quý 1+2/2009, đkiện là hạn chót thanh toán ngày 31/12/2009.
Vậy, cquan thuế có cách nào để quản lý nhg khoản thưởng này k? vì DN có thể "né" thuế tncn từ T6-T12 bằng cách hạch toán nhg khoản TN của nlđ với nội dung là tiền thưởng quý 1+2/2009 (có thể là chi lần 1, lần 2... vì DN có thể chi thưởng làm nhìu lần).
,
e đâu dám chơi khâm gì đâu hơ pác, từ đầu đến giờ e cũng chỉ hỏi xoay quanh vấn đề tncn đ/v tiền thưởng quý 1+2/2009 mà :bigok:
Bác cứ vận dụng thông tư 160 khoản 2.4 mà thực hiện - Tuy nhiên cái gì cũng phải có cơ sở cả bác ạ. Làm ăn thua lỗ - thủ trưởng nào ký quyết định khen thưởng!!! Ẹc ẹc ẹc
Làm ăn thua lỗ nhưng sếp muốn động viên tinh thần moi người => thưởng.
đc ko pác nhỉ?
Em cũng xin thưa lại bác 1 tí về HDLD, cách lập HDLD của bác như thế nào để có cụm từ khen thưởng, lương tháng 13,14, thì khoản này mới xác định là chi phí thuế TNDN được.

Chúc bác thượng thọ - Em nhớ bác nhiều
ok, khoản này thì e đã ch/bị trc rồi ah.
Chúc bác thượng thọ - Em cũng nhớ bác nhiều
 

Thành viên trực tuyến

  • xanha78




Xem nhiều