Tiền thưởng lễ có tính thuế TNCN không?

  • Thread starter tranthiman
  • Ngày gửi
T

tranthiman

Thành viên thân thiết
14/5/09
63
0
6
34
hoa hai
#1
Chào các bạn
cho mình hỏi 1 vấn đề này nhé: mình có làm bảng lương cho cty như sau:
Giám đốc: lương cơ bản: 3.500.000, phụ cấp trách nhiệm: 300.000, phụ cấp xăng: 200.000 Tổng : 4.000.000. Còn phó giám đốc và các nhân viên thì dưới 4tr
Nếu bình thường thì mình không phải nộp thuế TNCN, nhưng nếu những ngày lễ mình có làm thêm bảng tiền thưởng lễ
Giám đốc: 500.000
Như vậy số tiền thưởng lễ này có bị tính vào TNCN không và nếu tính thì các khoản phụ cấp trách nhiệm, phu cấp xăng có tính vào luôn không và cách tính như thế nào, mọi người có thể chỉ thêm cho mình nhé
 
H

Hotmitlui

Sơ cấp
13/10/09
1
0
0
Kon Tum
#2
vậy tổng thu nhập của giám đốc trong tháng là 4.500.000 đồng đến mức phải nộp thuế nhưng nếu giám đốc có giảm trừ gia cảnh cho 1người phụ thuộc thôi thì đã không phải nộp thuế TNCN trong tháng đó rùi vì giảm trừ cho bản thân giám đốc là 4.000.000 đồng, cho 1người phụ thuộc là 1.600.000 đ/tháng rùi.
 
T

tranthiman

Thành viên thân thiết
14/5/09
63
0
6
34
hoa hai
#3
giám đốc mình không có người phụ thuộc và ổng cũng không muốn đóng thuế TNCN. Vậy phải giải quyết thế nào đây mọi người. Hay là tiền thưởng lễ không cần đưa vào chi phí
 
T

thoankt

Sơ cấp
22/4/09
21
0
1
31
hai phong
#4
Nếu tiền thưởng không đưa vào chi phí thì bạn định cho đi đâu?
Theo tớ thì tiền thưởng vẫn phải đóng thuế TNCN đấy. cho vào bảng lương và tính như bình thường thôi.
 
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,170
4
38
33
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
#5
giám đốc mình không có người phụ thuộc và ổng cũng không muốn đóng thuế TNCN. Vậy phải giải quyết thế nào đây mọi người. Hay là tiền thưởng lễ không cần đưa vào chi phí
cách 1 là bạn không dưa vào chi phí thì ko tính vào thu nhập cho GD--> ko phải nộp thuế
cách 2 đưa vào chi phí, GD bên bạn ko có nguoi phụ thuộc thì :500.000d x 5% = 25.000d thôi mà bạn, số tiền cũng đâu lớn lắm đâu?

** bạn lưu ý tiền thưởng 6 tháng đầu năm 2009, chi trả trước 31/12/2009 thì là thu nhập miễn thuế theo TT 160 nhé
thân :015:
 
P

ptbhanh

Sơ cấp
12/12/07
8
0
1
Ha noi
#6
Giờ bạn đưa bài toán so sánh cho Sếp nhé:

- Nếu đưa tiền thưởng lễ đó vào thì Sếp chỉ trả 5%x 500.000 thuế TNCN và được 500.000 Chi phí.
- Nếu ko đưa vào chi phí thì mất 25%x500.000 của thuế TNDN.

Vậy hỏi xem Sếp bạn nên chon cách nào?

:004:
 
N

nhungpt59

Thành viên thân thiết
25/7/03
324
1
0
#7
Chào các bạn
cho mình hỏi 1 vấn đề này nhé: mình có làm bảng lương cho cty như sau:
Giám đốc: lương cơ bản: 3.500.000, phụ cấp trách nhiệm: 300.000, phụ cấp xăng: 200.000 Tổng : 4.000.000. Còn phó giám đốc và các nhân viên thì dưới 4tr
Nếu bình thường thì mình không phải nộp thuế TNCN, nhưng nếu những ngày lễ mình có làm thêm bảng tiền thưởng lễ
Giám đốc: 500.000
Như vậy số tiền thưởng lễ này có bị tính vào TNCN không và nếu tính thì các khoản phụ cấp trách nhiệm, phu cấp xăng có tính vào luôn không và cách tính như thế nào, mọi người có thể chỉ thêm cho mình nhé


Trong luật thuế thu nhập cá nhân thi tiền thưởng ngày lẽ, tết (trừ các khoản tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước phong tặng, tiền thưởng kèm theo giải thưởng quốc gia, giải thưởng quốc tế, tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận, tiền thưởng về việc phát hiện, khai báo hành vi vi phạm pháp luật với cơ quan nhà nước có thẩm quyền), tiền lương tháng thư 13 đều phải tính vào thuế thu nhập cá nhân.
 
A

acca1

Sơ cấp
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
#8
cứ tính vào cuối năm còn trừ vào thuế TNDN
 
Sửa lần cuối:
H

HXR02

Thành viên thân thiết
7/11/08
192
2
18
Hà Nội
#9
các bạn chú ý nhé, tôi bổ sung thêm vài ý nhỏ, vì thấy nhiều bạn chưa để ý lắm.
Trích thông tư 160/2009/TT-BTC ngày 12/08/2009
Tại Điều 2, khoản 2, mục 2.3, 2.4, 2.5 có ghi:
2.3. Đối với các khoản tiền thưởng cho cả năm 2009 (như tiền thưởng năm, tiền thưởng tháng lương thứ 13, ...) thì thu nhập làm căn cứ xác định số thuế được miễn là 50% số tiền thưởng này. Thời hạn chi trả các khoản tiền thưởng cho cả năm 2009 được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/3/2010
2.4. Đối với các khoản tiền thưởng quý: thu nhập được miễn thuế là số tiền thưởng của quý I và quý II năm 2009 theo quyết định của thủ trưởng cơ quan chi trả thu nhập. Thời hạn chi trả tiền thưởng quý I, quý II năm 2009 được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/12/2009
2.5. Đối với các khoản thu nhập khác như tiền nghỉ lễ, tiền nghỉ mát, tiền trang phục và các lợi ích khác... thì thu nhập được miễn thuế là phần thu nhập thực tế chi trả trong thời gian được miễn thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 1 của Thông tư này
 
H

haiyen 79

Sơ cấp
8/7/09
22
0
1
39
tphcm
#10
tiền thưởng lễ tết có tính thuế TNCN không?

Ủa như vậy nếu mình tiền thưởng lễ tết nếu chịu đóng thuế TNCN thì được giảm Thuế TNDN hả? Thuế TNDN chỉ cho đưa lương tháng 13 vào chi phí, tiền thưởng lễ tết phải lấy từ quỹ phúc lợi mà. Như vậy có mâu thuẫn không ta
 
Nguyet huong

Nguyet huong

Sơ cấp
#11
Ủa như vậy nếu mình tiền thưởng lễ tết nếu chịu đóng thuế TNCN thì được giảm Thuế TNDN hả? Thuế TNDN chỉ cho đưa lương tháng 13 vào chi phí, tiền thưởng lễ tết phải lấy từ quỹ phúc lợi mà. Như vậy có mâu thuẫn không ta
Không mâu thuẫn cả, vì thuế TNCN khác với thuế TNDN bạn nhé
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#12
2.3. Đối với các khoản tiền thưởng cho cả năm 2009 (như tiền thưởng năm, tiền thưởng tháng lương thứ 13, ...) thì thu nhập làm căn cứ xác định số thuế được miễn là 50% số tiền thưởng này. Thời hạn chi trả các khoản tiền thưởng cho cả năm 2009 được xác định là thu nhập miễn thuế chậm nhất không quá ngày 31/3/2010
nghĩa là:
1- thưởng cho năm 2009 trong năm 2009 cũng không đc miễn thuế tncn hoàn toàn.
2- thưởng cho năm 2009 chậm nhất không quá ngày 31/3/2010 thì khoản thu nhập xác định là chịu thuế tncn = tiền thưởng /2.
3- thưởng cho năm 2009 quá ngày 31/3/2010 thì sẽ bị chịu thuế tncn hoàn toàn (hoặc sẽ có công văn qui định sauv/v này)
 
P

pmanhduc

Sơ cấp
4/9/09
21
0
0
ha noi
#13
nghĩa là:
1- thưởng cho năm 2009 trong năm 2009 cũng không đc miễn thuế tncn hoàn toàn.
2- thưởng cho năm 2009 chậm nhất không quá ngày 31/3/2010 thì khoản thu nhập xác định là chịu thuế tncn = tiền thưởng /2.
3- thưởng cho năm 2009 quá ngày 31/3/2010 thì sẽ bị chịu thuế tncn hoàn toàn (hoặc sẽ có công văn qui định sauv/v này)
chuẩn ko cần chỉnh. A 4mắt khủng vãi. cho em xin số ĐT khi nào cần em hỏi dc ko ạh? thank a!
 
S

sector

Sơ cấp
15/6/09
18
2
0
Hà Nội
#14
chuẩn ko cần chỉnh. A 4mắt khủng vãi. cho em xin số ĐT khi nào cần em hỏi dc ko ạh? thank a!
Đúng mà bạn, tại bạn được miễn thuế TNCN cho 6 tháng đầu năm, tiền thưởng tết của bạn là dành cho cả năm, nên đương nhiên cũng được miễn 1 nửa chứ.

Nhân tiện cho iem hỏi cả nhà, nếu trong TH bên em áp công thức tính sai, dẫn đến số thuế kê khai và nộp thấp hơn số thuế thực tế phải nộp. (kể cả 6 tháng đầu năm, dù được miễn but vẫn nộp tờ khai bt, trên các tờ khai đó cũng kê sai). Giờ em phải sửa ntn ạ? Theo mẫu 01/KHBS - TT60? Và nộp thêm khoản thiếu vào NSNN?
 

Thành viên trực tuyến

  • sthink.com.vn




Xem nhiều