tính khấu trừ thuế tncn

• Thread starter so troi da dinh
  • Ngày gửi
S

so troi da dinh

Sơ cấp
18/9/09
20
0
1
ha nam
Cả nhà cho mình hỏi: PGĐ cty mình là GĐ một công ty khác và đã có mst tncn ở cty đó, tuy nhiên mức lương của PGĐ mình ở cty kia ko phải đóng thuế tncn. tháng 9 mình làm bảng lương thì lương của PGĐ là 4.800.000đ, tiền ăn là 345.000đ, khi tính thuế tncn của PGĐ mình ko trừ 4tr cho bản thân PGĐ, ko trừ người phụ thuộc( mặc dù lương PGĐ ở cty kia ko đủ trừ gia cảnh) và tính mức thuế suất là 5%, vậy số thuế ktrừ là =(4.800.000-345.000)*5%=240.000đ, mình làm vậy có đúng ko?. khi nộp thuế tncn mình nộp luôn thuế tncn của PGĐ ( 240.000đ) như vậy mình làm có đúng ko?
+ mức khấu trừ là 5 % hay 10%
trong quý 3/2008:
+ tháng 7 có 2ng
+ tháng 8 có thêm 1ng ( tháng tám co 3 người)
+ tháng 9 có thêm 2ng ( 5ng)
vậy số lao động trong kỳ là bao nhiêu? mình làm là = 2 + 3 +5=10người làm như mình có đúng ko? hay làm là 5 người thôi?
+ tổng thu nhập phải trả cho lao động trong kỳ thì mình tính tổng tiền lương của cả 3 tháng trong quý

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Cả nhà cho mình hỏi: PGĐ cty mình là GĐ một công ty khác và đã có mst tncn ở cty đó, tuy nhiên mức lương của PGĐ mình ở cty kia ko phải đóng thuế tncn. tháng 9 mình làm bảng lương thì lương của PGĐ là 4.800.000đ, tiền ăn là 345.000đ, khi tính thuế tncn của PGĐ mình ko trừ 4tr cho bản thân PGĐ, ko trừ người phụ thuộc( mặc dù lương PGĐ ở cty kia ko đủ trừ gia cảnh) và tính mức thuế suất là 5%, vậy số thuế ktrừ là =(4.800.000-345.000)*5%=240.000đ, mình làm vậy có đúng ko?. khi nộp thuế tncn mình nộp luôn thuế tncn của PGĐ ( 240.000đ) như vậy mình làm có đúng ko?
+ mức khấu trừ là 5 % hay 10%
trong quý 3/2008:
+ tháng 7 có 2ng
+ tháng 8 có thêm 1ng ( tháng tám co 3 người)
+ tháng 9 có thêm 2ng ( 5ng)
vậy số lao động trong kỳ là bao nhiêu? mình làm là = 2 + 3 +5=10người làm như mình có đúng ko? hay làm là 5 người thôi?
+ tổng thu nhập phải trả cho lao động trong kỳ thì mình tính tổng tiền lương của cả 3 tháng trong quý
số thuế khấu trừ của PGD bạn pahir lấy tổng lương trừ đi các khảon giảm trừ như BHXH,BHYT và giảm trừ cho bản thân nữa sau đó mới láy ssos còn lại nhân với 10%(bây giwof mức khấu trừ là 10% rồi) theo như mức lương bạn dưa thì PGD bên bạn chưa phải nộp thuế TNCN
+ số lao dộng trong quý bạn phải ghi là 5 người thôi
+ tổng thu nhập là tổng tiền lương phải trả cho công nhân trong quý
xin ý kiến khác của các bạn

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
số thuế khấu trừ của PGD bạn phải lấy tổng lương trừ đi các khoản giảm trừ như BHXH,BHYT và giảm trừ cho bản thân nữa sau đó mới lấy số còn lại nhân với 10%(bây giờ mức khấu trừ là 10% rồi) theo như mức lương bạn dưa thì PGD bên bạn chưa phải nộp thuế TNCN
+ số lao dộng trong quý bạn phải ghi là 5 người thôi
+ tổng thu nhập là tổng tiền lương phải trả cho công nhân trong quý
xin ý kiến khác của các bạn
Lại hướng dẫn sai nữa rồi
Theo như bạn nói, thì PGĐ đăng ký giảm trừ gia cảnh ở công ty của bạn và thu nhập còn lại tính theo biểu luỹ tiến trong TT 84.
Bên công ty kia làm GĐ thì đăng ký người phụ thuộc để được tính trừ và thu nhập còn lại cũng tính theo biểu luỹ tiến trong TT 84.
Cuối năm PGĐ của bạn phải tự làm quyết toán thuế TNCN (do có thu nhập từ 2 nơi).
- Tổng số lao động trong quý kê khai là 10 người.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân

Ngày 04/11/2009 TCT có công văn 4537/TCT-TNCN Trả lời CT Vĩnh Long có đoạn như sau, các bạn tham khảo:
2. Về kê khai nộp thuế:
Tại điểm 3.3, mục I, phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính quy định về địa điểm nộp hồ sơ đăng ký thuế: “Cá nhân có nhiều nguồn thu nhập: từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công, từ các khoản thu nhập chịu thuế khác được lựa chọn nơi nộp hồ sơ đăng ký thuế tại cơ quan, đơn vị trả thu nhập hoặc tại Chi cục Thuế nơi kinh doanh”.
Như vậy, trường hợp người nộp thuế có hợp đồng thường xuyên làm kế toán cho nhiều công ty và doanh nghiệp ở nhiều địa bàn huyện khác nhau thì được lựa chọn nơi nộp hồ sơ đăng ký thuế tại một đơn vị trả thu nhập. Các đơn vị khác thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10% trên tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên.
(tôi gửi kèm mãi không được CV này lên diễn đan)

Sửa lần cuối:
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cảm ơn lamtientung đã cung cấp một văn bản mới. Tuy nhiên, theo mình có các vấn đề sau:

-Trích dẫn của Tổng cục Thuế là không hợp lý: Nội dung điểm 3.3, mục I, phần D thông tư 84 hướng dẫn đăng ký thuế chứ không phải hướng dẫn về khấu trừ thuế. Thật ra tại điểm này, lẽ ra Tổng cục Thuế chỉ hướng dẫn về kê khai nộp thuế, không hiểu sao cơ quan này lại tranh thủ thêm một câu hướng dẫn thêm về khấu trừ thuế.

Chính tại mục II hướng dẫn việc khấu trừ thuế sau đó của TT 84 đã hướng dẫn khác:

1.2.1. Khấu trừ thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân có ký hợp đồng lao động, được tuyển dụng làm việc lâu dài, ổn định.
Việc khấu trừ đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công được thực hiện hàng tháng. Cơ quan trả thu nhập căn cứ vào tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công thực trả cho người lao động, thực hiện tạm giảm trừ gia cảnh cho đối tượng nộp thuế, người phụ thuộc theo đăng ký của đối tượng nộp thuế. Trên cơ sở thu nhập còn lại và biểu thuế luỹ tiến từng phần, cơ quan trả tính thuế và khấu trừ số thuế đã tính để nộp ngân sách nhà nước.

-Tại thông tư 62 ban hành sau đó, việc đăng ký giảm trừ gia cảnh được được hướng dẫn bổ sung như sau:

Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.

- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

-Cũng tại TT62, việc khấu trừ thuế được hướng dẫn thêm như sau:

Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Như vậy, phải chăng Tổng cục Thuế đã ban hành một công văn trái với nhưng gì mình hướng dẫn trước đó?

Để tiện việc trao đổi, mình xin đính kèm link văn bản trên.
http://www.longan.gov.vn/chinhquyen/cthue/Documents/thong-tin-chinh-sach/CV-4537-TCT-TNCN.pdf

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ngày 04/11/2009 TCT có công văn 4537/TCT-TNCN Trả lời CT Vĩnh Long có đoạn như sau,:
2. Về kê khai nộp thuế:
Tại điểm 3.3, mục I, phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính quy định về địa điểm nộp hồ sơ đăng ký thuế: “Cá nhân có nhiều nguồn thu nhập: từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công, từ các khoản thu nhập chịu thuế khác được lựa chọn nơi nộp hồ sơ đăng ký thuế tại cơ quan, đơn vị trả thu nhập hoặc tại Chi cục Thuế nơi kinh doanh”.
Như vậy, trường hợp người nộp thuế có hợp đồng thường xuyên làm kế toán cho nhiều công ty và doanh nghiệp ở nhiều địa bàn huyện khác nhau thì được lựa chọn nơi nộp hồ sơ đăng ký thuế tại một đơn vị trả thu nhập. Các đơn vị khác thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10% trên tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên..
- "Cá nhân được lựa chọn": có nghĩa là nếu cá nhân không có lựa chọn và không thông báo cho những cty khác thì vẫn áp mức thuế theo biểu thuế lũy tiến TT8 đúng không lamtientung?
- Và việc lựa chọn 1 nơi nộp hsơ đăng ký thuế chính và những nơi còn lại tính thuế 10% cần làm những thủ tục gì nhỉ?

thân,