Kê khai nhầm Thuế GTGT

  • Thread starter phuongtho
  • Ngày gửi
P

phuongtho

Sơ cấp
28/7/08
32
0
0
37
Thanh Xuan
#1
Giúp mình với. Mình kê khai Thuế GTGT đầu vào của tháng 7 lẽ ra phải kê vào mục 1 là hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT nhưng mình lại kê nhầm vào mục 2 là hàng hoá,dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT mà mãi đến hôm nay mình mới phát hiện ra. Giờ mình phải làm thế nào?kê khai lại để nộp phạt à?bạn nào biết giúp mình với.
 
P

PhuongSuaChua

Sơ cấp
11/12/08
3
0
0
Thái Nguyên
#2
Vậy ở trên tờ khai thuế GTGT thì bạn làm như thế nào?
Theo mình thì bạn cứ nên làm lại tờ khai của tháng 7 và nộp cho cơ quan thuế.
 
P

PhuongSuaChua

Sơ cấp
11/12/08
3
0
0
Thái Nguyên
#3
Thế trên tờ khai thuế GTGT thì như thế nào?Bạn đang dùng phần mềm nào vây?Theo mình nếu như làm sai thì phải làm lại thôi.
 
D

DMphuong

Sơ cấp
31/10/09
21
0
1
32
Hà Nội
#4
Theo minh la ban phai ke khai lai và ghi tren to khai ban lam lai la to khai dieu chinh
 
P

phamhuynh

Trung cấp
24/6/09
242
1
0
Ninh Thuận
#5
Tốt nhất sau này có kê khai bạn cứ kê hết vào mục 3 hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT là bảo đảm an toàn khỏi phải lộn mà cũng chẳng có ai bắt bẻ mình cả.
 
T

thoankt

Sơ cấp
22/4/09
21
0
1
31
hai phong
#6
Bạn nên liên hệ với cơ quan thuế quản lý đơn vị. Họ sẽ chỉ cho bạn phải làm thế nào. Thường thì nếu có sai sót thì phải làm lại và chịu phạt nữa côi như chịu phạt. Trong trường hợp này chắc bạn chỉ phải làm lại thôi vì số tiền nộp thuế khống sai mà.
 
P

phuongtho

Sơ cấp
28/7/08
32
0
0
37
Thanh Xuan
#7
Kê khai nhầm Thue GTGT

Giúp mình với. Tháng 7 mình có kê khai thuế GTGT đầu vào lẽ ra phải kê vào mục 1 là hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT nhưng mình lại kê khai nhầm sang mục 2 là hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT mà mãi đến hôm nay mình mới phát hiện ra. Giờ mình phải làm thế nào?có phải kê khai nộp lại không?như vậy có bị phạt không?
 
N

noi dau ngot ngao

Sơ cấp
19/10/09
3
0
0
32
HCM
#8
Bạn lên đội quản lý thuế cty bạn,hỏi họ có cách nào điểu chỉnh tốt nhất không.Họ sẽ hướng dẫn cho bạn làm.Còn nếu ko thì làm lại nộp nhưng phải phạt tiền vi phạm HC vì đã kê khai sai.
 
N

nhungpt59

Thành viên thân thiết
25/7/03
324
1
0
#10
Trong thông tư 60 có viết:
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:

5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

5.2. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế. Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết để thực hiện.

5.3. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm giảm số thuế phải nộp, người nộp thuế được điều chỉnh giảm tiền thuế, tiền phạt (nếu có) tại ngày cuối cùng của tháng nộp hồ sơ khai bổ sung; hoặc được bù trừ số thuế giảm vào số thuế phát sinh của lần khai thuế tiếp theo.

5.4. Mẫu hồ sơ khai bổ sung:

- Tờ khai thuế tương ứng với tờ khai thuế cần được khai bổ sung, điều chỉnh thông tin;

- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;

- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này.

Vay khi bạn phát hiện ra minh đã kế không đúng thì làm theo hương dẫn của thông tư nhé. Ban làm kê khai bổ sung
 
P

phuongtho

Sơ cấp
28/7/08
32
0
0
37
Thanh Xuan
#11
cảm ơn ban.Nhưng mình không tăng cũng không giảm thuế,tờ khai của mình vẫn đúng chỉ có vào bảng kê chi tiết là mình kê nhầm lẽ ra là mục 1 thì mình lại kê vào mục 2 thôi thế thì nếu vào khai bổ sung điều chỉnh mình biết điều chỉnh thế nào?
 
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
#12
không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì cũng không cần điều chỉnh gì đâu bạn àh. Nhưng tốt nhất bạn cứ gọi lên CCT hỏi cho chắc ăn. Mỗi nơi mỗi khác mà.
 
L

Luc van

Guest
#13
cảm ơn ban.Nhưng mình không tăng cũng không giảm thuế,tờ khai của mình vẫn đúng chỉ có vào bảng kê chi tiết là mình kê nhầm lẽ ra là mục 1 thì mình lại kê vào mục 2 thôi thế thì nếu vào khai bổ sung điều chỉnh mình biết điều chỉnh thế nào?
không ảnh hưởng tới số thuế GTGT hàng tháng là ok. vì chưa có quy định nào hướng dẫn phải kê khai lai khi kê khai nhầm mục I sang mục 2 mục II cả. cứ yên tâm!:015:
 
T

troimuabuon

Sơ cấp
16/2/09
1
0
0
43
qui nhon
#14
Chào các Bạn! Cho mình hỏi tí: Công ty có cửa hàng kinh doanh văn phòng phẩm và dụng cụ học sinh. Cuối tháng tổng hợp xuất hóa đơn VAT cho khách hàng thì còn thừa doanh thu mấy chục triệu khi đó mình sẽ xuất một hóa đơn là "các khách hàng lẻ" cho hết số doanh thu thừa để báo cáo thuế. Sếp mình yêu cầu khi xuất hóa đơn như vậy phải có bảng kê chi tiết kèm theo. điều này rất khó vì một tháng bán biết bao nhiêu là loại hàng. Xin các bạn cho biết luật thuế có qui định phải lập bảng kê chi tiết như vậy không. Xin cảm ơn các bạn trước.
 
P

phuongtho

Sơ cấp
28/7/08
32
0
0
37
Thanh Xuan
#15
vậy mình cứ lờ đi coi như k biết à. Mình chỉ sợ làm như thế đến lúc cơ quan thuế tranh tra phát hiện ra lại càng phạt nặng hơn thôi.nhưng đúng là không ảnh hưởng j đến số thuế GTGT của tháng đấy cả,chỉ là do mình kê khai nhầm mục thôi. mà nếu hỏi đội quản lý thuế kiểu j cũng bị phạt.
 
N

ngoclyngoc

Sơ cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
#16
chào mọi người nhé. xin lỗi vì đã chen ngang nhưng mình đang thắc mắc một vấn đề mà ko biết cho vào mục nào cả? hjc.
Mình mới vào làm kế toán tại cty, xem tờ khai thuế GTGT của các tháng trước thì thấy bảng kê hoá đơn mua vào ( PL01-2) tháng 8 lại kê khai cả mấy hoá đơn của tháng 6 và tháng 7. Mình thắc mắc là không biết có được phép kê khai như vậy không? và trong trường hợp nào được làm vậy? vì mình thấy bên thuế họ chấp nhận tờ khai tháng 8 rồi thì mới đóng dấu đỏ chứ.hjc. Sao lại thế nhỉ?
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#17
chào mọi người nhé. xin lỗi vì đã chen ngang nhưng mình đang thắc mắc một vấn đề mà ko biết cho vào mục nào cả? hjc.
Mình mới vào làm kế toán tại cty, xem tờ khai thuế GTGT của các tháng trước thì thấy bảng kê hoá đơn mua vào ( PL01-2) tháng 8 lại kê khai cả mấy hoá đơn của tháng 6 và tháng 7. Mình thắc mắc là không biết có được phép kê khai như vậy không? và trong trường hợp nào được làm vậy? vì mình thấy bên thuế họ chấp nhận tờ khai tháng 8 rồi thì mới đóng dấu đỏ chứ.hjc. Sao lại thế nhỉ?
Được quyền kê khai như vậy, miễn hoá đơn không quá 6 tháng !
(có nghĩa là tháng 10 bạn khai thuế phát hiện sót cái HD của tháng 5 chưa KK thì được KK vào tháng 10)
 
N

ngoclyngoc

Sơ cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
#18
úi. thì ra là vậy ạ. :) Thanhks bác nhé!
Em mới đi làm, lại chỉ có một mình làm kế toán ở cty nên chưa biết nhiều về các thông tư, thời hạn kê khai thuế. mong các anh chị giúp đỡ nhìu. :)
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#19
úi. thì ra là vậy ạ. :) Thanhks bác nhé!
Em mới đi làm, lại chỉ có một mình làm kế toán ở cty nên chưa biết nhiều về các thông tư, thời hạn kê khai thuế. mong các anh chị giúp đỡ nhìu. :)
(có nghĩa là tháng 10 bạn khai thuế phát hiện sót cái HD của tháng 5 chưa KK thì được KK vào tháng 10)
Chính vì bạn mới đi làm nên mới có câu này.
Có thời gian thì vào WKT nhiều lên.
Sự học bắt đầu từ đây !
 
lyly040609

lyly040609

Thành viên thân thiết
18/6/09
105
0
16
MTTN
#20
vậy mình cứ lờ đi coi như k biết à. Mình chỉ sợ làm như thế đến lúc cơ quan thuế tranh tra phát hiện ra lại càng phạt nặng hơn thôi.nhưng đúng là không ảnh hưởng j đến số thuế GTGT của tháng đấy cả,chỉ là do mình kê khai nhầm mục thôi. mà nếu hỏi đội quản lý thuế kiểu j cũng bị phạt.
không sao đâu bạn, bạn cứ lên CCT hỏi đi. vấn đề này bạn sẽ không bị phạt đâu mà lo. Mình nghĩ CCT cùng lắm cũng chỉ bắt bạn nộp lại tờ khai đúng thôi.
mạnh mẽ lên nhé.
Thân!
 

Thành viên trực tuyến

  • thienthien9x




Xem nhiều