Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý IV/2009

• Thread starter to thi hong luyen
  • Ngày gửi
T

to thi hong luyen

Guest
17/10/09
1
0
0
36
dong anh
Các anh chị ơi! cho em hỏi với ạ.Công ty em chị kế toán trước làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý I/2009 là mẫu 01B/TNDN còn quý II chị ấy làm mẫu 02A/TNDN. Quý III em bắt đầu làm và em làm tờ khai theo mẫu 02A/TNDN.Vậy quý IV của năm 2009 em sẽ làm mẫu nào ah?em vẫn đang đi học và chưa nắm rõ cách làm tờ khai thuế mong các anh chị giúp em trả lời câu hỏi này với ah?cám ơn các anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenvankien81

Sơ cấp
7/11/09
31
0
6
HCM
Chào bạn
Theo tôi được biết thì tờ khai thuế TNDN tạm tính của quý thì phải thống nhất. nếu ban đầu bạn đã làm theo mẫu 01B khi bạn chuyển sang ãu 01A thì bạn phải đăng ký lại trên cơ quan thuế.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Nói chung bạn làm mẫu nào cũng được vì bản chất mẫu 01B hay 02A đều là tạm tính cả thôi,không có sao hết quan trọng là Quyết toán năm 2009.Chúc bạn yên tâm tiếp tục nghề kế toán

C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
62
1
8
39
BMT -TPHCM
Các anh chị ơi! cho em hỏi với ạ.Công ty em chị kế toán trước làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý I/2009 là mẫu 01B/TNDN còn quý II chị ấy làm mẫu 02A/TNDN. Quý III em bắt đầu làm và em làm tờ khai theo mẫu 02A/TNDN.Vậy quý IV của năm 2009 em sẽ làm mẫu nào ah?em vẫn đang đi học và chưa nắm rõ cách làm tờ khai thuế mong các anh chị giúp em trả lời câu hỏi này với ah?cám ơn các anh chị nhiều!

Bạn làm trên phần mềm HTKK 2.1 thì có:

Mẫu 01A/TNDN - dành cho người nộp thuế khai theo thu nhập thực tế phát sinh.

Mẫu 01B/TNDN - dành cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu.
Doanh nghiệp bạn phù hợp với mẫu nào thì làm theo mẫu biểu đó nhé. Và nhớ là nếu bạn thuộc 1 trong 2 điều dưới đây không sử dụng tờ khai thuế TNDN quý theo mẫu 01B/TNDN để kê khai nộp thuế TNDN theo quý nhé.
- Đối tượng nộp thuế mới thành lập , không có tỷ lệ (%) thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước .
- Đối tượng nộp thuế năm trước lập tờ khai quyết toán thuế TNDN kê khai không phát sinh thu nhập chịu thuế (lỗ) hoặc đã được cơ quan thuế thanh tra, kiểm tra xác định không phát sinh thu nhập chịu thuế .

D

Dao huong lam

Guest
11/12/09
1
0
0
39
TP Vinh
nhờ các bác, các anh chị bày giùm em cách phân bổ chi phí khác trong xây lắp với. E chẳng biết phân bổ như thế nào. Cảm ơn tất cả mọi người!

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
công ty em thành lập từ tháng 8, chưa có doanh thu, chỉ có chi phí
doanh thu về là khoản tiền lãi Ngân Hàng và 1 vài khoản khách trả tiền từ nước ngoài. (do họ sang đây họp hành, cty em trả cho nên họ chuyển trả lại qua tài khoản USD)
tháng 9 làm tạm tính quý III rồi và chỉ có phần chi phí thực tế phát sinh là A triệu
tháng 1 này em làm tạm tính quý IV thì cũng chỉ ghi phần chi phí là B triệu
hay là phải viết cả các chỉ tiêu như doanh thu nữa ah?
vì khoản lãi và khoản tiền trả ko nhiều
có ai trong trường hợp của em k chỉ giúp em với
Em cảm ơn nhiều ah!

D

duong thi xuan

Guest
30/3/07
6
0
0
38
TP HCM
Ngan Ha,
Tạm tính quý IV bạn phải ghi doanh thu tương ứng với phần tiền lãi NH, còn khoản mà bạn thu từ phía nước ngoài không phải là doanh thu mà là công nợ. Lúc trước bạn đã chi hộ cho người ta, bây giờ người ta trả lại cho mình.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
công ty em thành lập từ tháng 8, chưa có doanh thu, chỉ có chi phí
doanh thu về là khoản tiền lãi Ngân Hàng và 1 vài khoản khách trả tiền từ nước ngoài. (do họ sang đây họp hành, cty em trả cho nên họ chuyển trả lại qua tài khoản USD)
tháng 9 làm tạm tính quý III rồi và chỉ có phần chi phí thực tế phát sinh là A triệu
tháng 1 này em làm tạm tính quý IV thì cũng chỉ ghi phần chi phí là B triệu
hay là phải viết cả các chỉ tiêu như doanh thu nữa ah?
vì khoản lãi và khoản tiền trả ko nhiều
có ai trong trường hợp của em k chỉ giúp em với
Em cảm ơn nhiều ah!

Phần doanh thu: ( DT cung cấp hàng hoá và dv + DT hđ Tài chính + Thu nhập khac), do đó phần doanh thu của em sẽ là tiền lãi ngân hàng.
Phần chi phí: Là toàn bộ chi phí hợp lý tính thuế TNDN của em nhé (Lương, VPP....).
CÒn phần trả hộ khác hàng và khách hàng chuyển trả lại cho công ty thì là thanh toán công nợ thôi nhé.
Do chưa có DT cung cấp hàng hoá dv nên tờ khai của em chắc vẫn lỗ chưa phải nộp thuế.