Xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ (lưu liên 2 tại cuốn?)

• Thread starter vitxinhbobo
  • Ngày gửi
V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
Nguyên văn bởi lyly040609
... hóa đơn cho khách hàng lẻ thì ko có MST và ko cần khấu trừ thuế (nên ko liên wan đến việc chuyển khoản), còn hóa đơn cho công ty thì ngược lại. Và bạn nhớ xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ thì liên 2 để lưu tại cuốn nhé!

---->Các bạn ơi! liên 2(liên đỏ) sao lại lưu taị cuốn vậy? thế đưa cho khách hàng liên nào thế?cty mình mới thành lập,cty mình ko có hóa đơn tự in nào để suất cho khách hàng lẻ, chỉ có mỗi cuốn hóa đơn đỏ thôi.vậy khi suất hóa đơn cho khách hàng lẻ mình bắt buộc phải lấy hóa đơn đỏ ra để suất uh?
Mình mới đi làm nên bạn hướng dẫn luôn giúp mình là với những khách hàng lẻ thì mình nên suất bằng mẫu hóa đơn nào nhé! thanks!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
Các bạn ơi! liên 2(liên đỏ) sao lại lưu taị cuốn vậy? thế đưa cho khách hàng liên nào thế?cty mình mới thành lập,cty mình ko có hóa đơn tự in nào để suất cho khách hàng lẻ, chỉ có mỗi cuốn hóa đơn đỏ thôi.vậy khi suất hóa đơn cho khách hàng lẻ mình bắt buộc phải lấy hóa đơn đỏ ra để suất uh?

Sao lai lưu liên 2 tại cuốn??? chắc lyly040609 ghi nhầm rồi!
Có sao đâu. xuất hoá đơn GTGT cũng được chứ sao. Bạn tổng hợp những khách hàng lẻ đó lại ---> cuối ngày xuất 1 lần cũng được.

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
Có sao đâu. xuất hoá đơn GTGT cũng được chứ sao. Bạn tổng hợp những khách hàng lẻ đó lại ---> cuối ngày xuất 1 lần cũng được.

Luc van ơi! cho e hỏi chút.
Thế suất hóa đơn cho khách lẻ thì vẫn ghi đầy đủ cả phần cộng tiền hàng, tiền thuế, tổng thanh toán phải ko ạ?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Ko biết em hỏi đề tài đó ở đâu,lyly040609 trả lời rồi lại lập topic này hỏi và trích dẫn,làm cho người muốn giải đáp cũng ko biết trả lời sao?và câu hỏi của em đưa ra thật khó hiểu.

Thế suất hóa đơn cho khách lẻ thì vẫn ghi đầy đủ cả phần cộng tiền hàng, tiền thuế, tổng thanh toán phải ko ạ?

Nếu như em bán hàng cho khách lẻ,mà họ ko cần nhận hóa đơn thì em cũng phải lập hóa đơn để ghi nhận DT và khai báo thuế,đồng thời liên 2 lưu tại cuốn,ko xé ra.Khi nào khách lẻ nhận HĐ mới xé ra.ok?chị nghĩ em nên đi học 1 khóa hướng dẫn kê khai thuế gtgt,chứ lên đây 1 đường,người ta trả lời 1 nẻo.Em về ko biết làm theo,thì khổ cho DN em đang làm lắm đó em ạh!

Lục Văn àh,Lục Văn ko thấy câu hỏi của bạn này có phần kỳ cục hay sao?mà lại khẳng định lyly040609 nhầm?

L

Luc van

Guest
. . . chị nghĩ em nên đi học 1 khóa hướng dẫn kê khai thuế gtgt,chứ lên đây 1 đường,người ta trả lời 1 nẻo.Em về ko biết làm theo,thì khổ cho DN em đang làm lắm đó em ạh!

Có nhất thiết phải khắt khe như vậy không?

Tất nhiên rồi! Họ và tên người mua hàng ghi Khách hàng lẻ không lấy hoá đơn, còn MST gạch ngang

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Và bạn nhớ xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ thì liên 2 để lưu tại cuốn nhé!Mình bán hàng, có trường hợp khách hàng lẻ nhưng họ vẫn lấy hóa đơn, thì vẫn phải giao cho họ chứ. Chỉ khi nào khách không lấy hóa đơn thì mình mới lưu tại cuốn được thôi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Và bạn nhớ xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ thì liên 2 để lưu tại cuốn nhé!Mình bán hàng, có trường hợp khách hàng lẻ nhưng họ vẫn lấy hóa đơn, thì vẫn phải giao cho họ chứ. Chỉ khi nào khách không lấy hóa đơn thì mình mới lưu tại cuốn được thôi.
đúng, nói chung là cứ lưu lại cuốn.
Vì biết đâu hôm đó họ ko lấy nhưng vài ngày sau tới cty ycầu lấy hđơn thì sao?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
đúng, nói chung là cứ lưu lại cuốn.
Vì biết đâu hôm đó họ ko lấy nhưng vài ngày sau tới cty ycầu lấy hđơn thì sao?

Không phải thế,hoá đơn viết cho khách hàng lẻ là căn cứ tổng hợp số khách hàng trên bảng kê mà viết, chứ không phải viết cho từng người (trừ trường hợp người ta yêu cầu)
Hoá đơn phải xuất ngay khi bán hàng, nếu không lấy thì lập bảng kê, vài hôm mà có tới lấy thì không xuất được, nếu linh động giải quyết thì có thể bù trừ cho khách lẻ ngày sau.
Bởi : Hoalan_chi
Nếu như em bán hàng cho khách lẻ,mà họ ko cần nhận hóa đơn thì em cũng phải lập hóa đơn để ghi nhận DT và khai báo thuế,đồng thời liên 2 lưu tại cuốn,ko xé ra.Khi nào khách lẻ nhận HĐ mới xé ra.ok
Em hiểu nhầm rồi, trường hợp này là không phải khách hàng lẻ mà là khách hàng mua không lấy hoá đơn.

Bởi: Lucvan
Có nhất thiết phải khắt khe như vậy không?

Sao lại không nhất thiết, câu dưới của bạn đã bị sai rồi đấy, hoá đơn cho khách hàng lẻ thì làm gì có ghi họ tên.
Tất nhiên rồi! Họ và tên người mua hàng ghi Khách hàng lẻ không lấy hoá đơn, còn MST gạch ngang

L

Luc van

Guest
Sao lại không nhất thiết, câu dưới của bạn đã bị sai rồi đấy, hoá đơn cho khách hàng lẻ thì làm gì có ghi họ tên.

Cám ơn bác đã nhắc nhở. nhưng bác nhìn cho rõ nhé! chẳng lẽ khách hàng lẻ thì hoá đơn không có dòng họ và tên người mua hàng sao?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cám ơn bác đã nhắc nhở. nhưng bác nhìn cho rõ nhé! chẳng lẽ khách hàng lẻ thì hoá đơn không có dòng họ và tên người mua hàng sao?

Bạn có biết thế nào gọi là khách hàng lẻ không? trích cho bạn một đoạn trong thông tư 129/2008/TT-BTC
2.11. Cơ sở kinh doanh trực tiếp bán lẻ hàng hóa, cung ứng dịch vụ có giá trị thấp dưới mức quy định không phải lập hoá đơn, nếu người mua yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập hoá đơn theo quy định, trường hợp không lập hoá đơn thì phải lập Bảng kê bán lẻ. Cuối ngày cơ sở kinh doanh căn cứ Bảng kê bán lẻ để lập hoá đơn làm căn cứ tính thuế.
Đây mới gọi là khách hàng lẻ. Khi viết hoá đơn cho trường hợp này thì dòng họ tên người mua sẽ ghi; tổng hợp bảng kê bán lẻ số, ngày..tháng...năm...Chức danh người mua hàng ghi là khách hàng lẻ.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Tất nhiên rồi! Họ và tên người mua hàng ghi Khách hàng lẻ không lấy hoá đơn, còn MST gạch ngang Ở đây đang nói về khách hàng lẻ thôi, đâu phải ai mua lẻ cũng không lấy hóa đơn? Bạn trả lời thế là trường hợp đặc biệt rồi.
Theo mình thì khách mua lẻ cũng cứ viết hóa đơn. Nếu họ lấy thì đưa cho họ, họ không lấy thì lưu tại cuốn. Sau đó, khi có nhu cầu họ muốn lấy thì mình trả họ bình thường. Họ có quyền lấy hóa đơn, vì họ là khách mua hàng của mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA