Chuyển khoản qua ngân hàng

• Thread starter saobien29
  • Ngày gửi
S

saobien29

Guest
22/12/08
6
0
0
39
tp hcm
Các bạn ơi! cho mình hỏi cái vụ chuyển khoản qua ngân hàng với nha.
Cty mình có chuyển khoản (thanh toán) cho cty A 1 khoản 30tr bằng TK cá nhân của sếp, vậy mình ĐK như thế nào cho hợp lý mà vừa được khấu trừ lại thuế, vừa hợp lý tiền trong TK của cty. Giúp mình vớ nha. Căm ơn các bạn nhiều!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Cty mình có chuyển khoản (thanh toán) cho cty A 1 khoản 30tr bằng TK cá nhân của sếp, vậy mình ĐK như thế nào cho hợp lý mà vừa được khấu trừ lại thuế, vừa hợp lý tiền trong TK của cty. Giúp mình vớ nha. Căm ơn các bạn nhiều!!!!!

Chuyển khoản bằng tk cá nhân thì phần thuế đó chắc chắn không được khấu trừ rồi bạn ạ.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

hehe...kêu sếp bạn cho công ty mượn tiền, sếp bạn chuyển khoản tiền vào tài khoản công ty. Từ đó công ty dùng tiền đó thanh toán tiền hàng cho khách.

S

saobien29

Guest
22/12/08
6
0
0
39
tp hcm
Theo mình thì làm cách này có được không nha. Bên khách hàng họ xuất HD cho 1 lần ( tổng là 30tr), mình làm phiếu chi tiền mặt thành 2 lần, bây giờ ko liên quan gì tới NH, các bạn thấy có được ko????

S

solomon2211

Trung cấp
Theo mình thì làm cách này có được không nha. Bên khách hàng họ xuất HD cho 1 lần ( tổng là 30tr), mình làm phiếu chi tiền mặt thành 2 lần, bây giờ ko liên quan gì tới NH, các bạn thấy có được ko????

Theo quy định về khấu trừ thuế GTGT đầu vào, đã xuất hoá đơn 1 lần hoặc nhiều hoá đơn trong cùng 1 ngày thì phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế. Việc chi tiền mặt 2 lần là trái với quy định và sẽ không được khấu trừ thuế.

H

hoahiepnam

Guest
27/12/08
5
0
0
Phuyen

Theo mình cách này không ổn rồi bạn ơi, vì HĐ 30tr là HĐ có giá trị trên 20tr đồng rồi nên phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ, nếu thanh toán bằng TM thì ko được khấu trừ. Thanh toán qua ngân hàng là phải thanh toán từ TK người mua sang TK người bán, thể hiện bằng ủy nhiệm chi, lệnh chi tiền, séc... thì mới được hoàn thuế

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...

Bạn có chi tiền mặt 4lần thì cũng không được khấu trừ thuế đâu,bây giờ bạn nên thương lượng lại với bên cung cấp hàng cho bạn, nói người ta chuyển trả ngược lại số tiền đó vào lại tài khoản của sếp bạn.đồng thời từ TK của công ty bạn, bạn chuyển trả tiền hàng theo đúng hoá đơn trên.chỉ có vậy mới được khấu trừ thuế thôi bạn ạ.

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang

Để kết quả được khấu trừ thuế, mình nghĩ theo 2 cách sau, các bạn thấy thế nào:
*** Mình nghĩ là vào trước ngày sếp bạn chuyển khoản trả tiền, Cty bạn lập 1 phiếu chi, trong đó nêu rõ:
- Họ tên người nhận là khách hàng, số tiền đều ghi bình thường.
- Chỗ lý do chi: Ghi rõ là Ông ... (Giám đốc) là người sẽ nộp hộ số tiền này cho khách hàng bằng chuyển khoản từ TK Ông ấy.

*** Còn nếu không ổn thì hơi khá rắc rồi:
- Ông GĐ có mượn Cty 1 khoản tiền là 30tr (làm PC cho ông GĐ mượn, nhớ chú ý ngày)
- Cty thì có khoản thanh toán cho KH là 30tr.
- Lập thỏa thuận cấn trừ công nợ 3 bên, là ông GĐ sẽ thanh mặt cty thanh toán cho KH bằng chuyển khoản, 3 bên cùng ký vào.
Dĩ nhiên là bạn phải thuyết phục được bên KH chứ không thì khó mà khấu trừ được phần thuế GTGT lắm.

Mình nghĩ là cách sau sẽ chắc chắn được khấu trừ thuế, các bạn thấy thế nào?
Còn việc định khoản thì bạn cứ làm bình thường theo từng nghiệp vụ phát sinh.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Mình nghĩ chỉ có cách là làm hợp đồng Ông giám đốc cho cty mượn tiền không lãi suất rồi từ cty mới chuyển khoản qua cho cty bán hàng thôi. chứ còn tiền mặt hay chi tiền mặt nhiều lần đều không hợp lệ bạn ah. Thân

L

lttx

Sơ cấp
9/9/09
5
0
0
39
Gò Vấp
Các anh chị ơi cho em hỏi!
Số tiền trên hóa đơn không đúng với Ủy nhiệm chi có ảnh hưởng gì không?
mong anh chi júp em với!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị ơi cho em hỏi!
Số tiền trên hóa đơn không đúng với Ủy nhiệm chi có ảnh hưởng gì không?
mong anh chi júp em với!

Có 2 trường hợp :
1. Thiếu : chuyển thêm.
2. Thừa : chuyển trả.
Không ảnh hưởng gì đến kê khai thuế và hạch toán.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Kiểm tra lại thời gian mua HH:
5. Đối với trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên trong thời gian từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 31/03/2009 có chứng từ chứng minh việc nộp tiền mặt vào tài khoản bên bán hoặc có chứng từ chuyển tiền vào tài khoản bên bán được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào...

L

loverose

Guest
7/5/09
1
0
0
35
ha noi
Tài khoản tiền đang chuyển

Các bác ,các anh,chị cho em hỏi tại sao tài khoản 113 chỉ có tiền việt và tiền ngoại tệ mà ko có vàng,bạc,kim khí quý đá quý ạ???
Mong mọi người giúp sức ạ!em xin chân thành cảm ơn !
:1luvu:

H

huyenxinh2602

Sơ cấp
13/4/09
12
0
1
hà nội
Chào bạn saobien!
Nếu cty bạn đã chuyển cho KH 1 khoản tiền 30 tr bằng Tk của sếp bạn thì bạn làm như sau:
- Về HT: Bạn chia làm 2 lần chuyển tiền cho KH bằng tiền mặt, mỗi lần nhỏ hơn 20tr
VDụ:Lần 1
Nợ TK 331A: 18tr
Có TK 111 : 18tr
Lần 2 sẽ là số tiền còn lại.
- Về tính hợp lý: Bạn yêu cầu bên KH viết cho bạn 2 HĐ tổng GT bằng mỗi lần thanh toán tiền mặt
Hoặc:Bạn làm thoả thuận 3 bên giữa cty bạn, KH và sếp trong đó có sự chấp thuận của KH về việc chuyển tiền qua TK của sếp bạn vào TK cty họ. Bạn lập phiếu chi tiền cho sếp(để sếp thanh toán KH), và kẹp chứng từ chuyển tiền từ TK của sếp sang TK của KH vào cùng 1 bộ ctừ. Vậy là xong. Nhưng những trường hợp này cũng nên hạn chế bạn nhé.
Chúc bạn vui!

H

huyenxinh2602

Sơ cấp
13/4/09
12
0
1
hà nội
Các bác ,các anh,chị cho em hỏi tại sao tài khoản 113 chỉ có tiền việt và tiền ngoại tệ mà ko có vàng,bạc,kim khí quý đá quý ạ???
Mong mọi người giúp sức ạ!em xin chân thành cảm ơn !
Bạn Loverose thân!
Bạn đọc kỹ luật kế toán nhé.
Tại Điều 11 Luật Kế Toán Số 03/2003 có quy định
Điều 11. Đơn vị tính sử dụng trong kế toán
Đơn vị tính sử dụng trong kế toán gồm:
1. Đơn vị tiền tệ là đồng Việt Nam (ký hiệu quốc gia là “đ”, ký hiệu quốc tế là “VND”). Trong trường hợp nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh là ngoại tệ, phải ghi theo nguyên tệ và đồng Việt Nam theo tỷ giá hối đoái thực tế hoặc quy đổi theo tỷ giá hối đoái do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác; đối với loại ngoại tệ không có tỷ giá hối đoái với đồng Việt Nam thì phải quy đổi thông qua một loại ngoại tệ có tỷ giá hối đoái với đồng Việt Nam.
Đơn vị kế toán chủ yếu thu, chi bằng ngoại tệ thì được chọn một loại ngoại tệ do Bộ Tài chính quy định làm đơn vị tiền tệ để kế toán, nhưng khi lập báo cáo tài chính sử dụng tại Việt Nam phải quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá hối đoái do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm khóa sổ lập báo cáo tài chính, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

D

duongnhihong889

Guest
26/12/08
12
0
0
HN
Mik thấy ý kiến của "Maytim83" là hợp lý hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA