chênh lệch giữa phiếu giao hàng và hóa đơn đỏ.

• Thread starter banhien19862000
  • Ngày gửi
B

banhien19862000

Trung cấp
Các bác diễn đàn cho mình hỏi với.Bác nào biết chỉ mình với nha.Cty mình làm trên phần mềm. Khi mua vật tư về. mình làm phiếu nhập kho theo phiếu xuất của người bán và ghi nợ phải trả,( có cái thì trả nợ ngay lúc nhập mua.).Nhưng khi lấy hóa đơn đỏ về thì số tiền trên hóa đơn lại bị lệch mấy chục đồng so với con số mình ghi nợ (hoặc đã thanh toán rồi ) theo phiếu xuất của bên bán.vậy khi mình làm phiếu chi tiền thì làm theo con số nào, và số lệch đó xử lý sao.MÌnh cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Lệch mấy chục đồng thì chỉ là do làm tròn số thôi. Theo mình, bạn có thể hạch toán vào thu khác (hay chi khác).

H

hoanggialac

Sơ cấp
13/9/09
35
0
0
ha noi
Các bác diễn đàn cho mình hỏi với.Bác nào biết chỉ mình với nha.Cty mình làm trên phần mềm. Khi mua vật tư về. mình làm phiếu nhập kho theo phiếu xuất của người bán và ghi nợ phải trả,( có cái thì trả nợ ngay lúc nhập mua.).Nhưng khi lấy hóa đơn đỏ về thì số tiền trên hóa đơn lại bị lệch mấy chục đồng so với con số mình ghi nợ (hoặc đã thanh toán rồi ) theo phiếu xuất của bên bán.vậy khi mình làm phiếu chi tiền thì làm theo con số nào, và số lệch đó xử lý sao.MÌnh cảm ơn
Làm 2 phiếu chi
Một là chi thực theo số hàng trên phiếu nhập kho, phần chênh lệch bỏ qua
Hai là chi theo trên Hoá đơn đề làm báo cáo thuế, phần chênh lệch hạch toán vào chi phí khác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA