Hoá đơn bán lẻ ntn được tính chi phí hợp lý?

• Thread starter Tuyen656
  • Ngày gửi
T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Cty em có mua hàng nhưng ko có HĐ GTGT mà NV chỉ mang về HĐ bán lẻ giá trị <100K.Thế có được tính vào chi phí hợp lý ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pitsomit

Xấu trai nhất web
vẫn tính bt mà bạn, miến là nó do CCT cấp là ok

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Cty em có mua hàng nhưng ko có HĐ GTGT mà NV chỉ mang về HĐ bán lẻ giá trị <100K.Thế có được tính vào chi phí hợp lý ko ạ?

Vẫn tính chí phí bình thường bạn ah, HD bình thường cũng giống như hóa đơn GTGT nhưng khác 1 cái là có thuế GTGT được khấu trừ, còn cái kia thì ko có Thuế GTGT khấu trừ

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Vẫn tính chí phí bình thường bạn ah, HD bình thường cũng giống như hóa đơn GTGT nhưng khác 1 cái là có thuế GTGT được khấu trừ, còn cái kia thì ko có Thuế GTGT khấu trừ

Hoá đơn bán lẻ (kg phải là hoá đơn tài chính) thì sao dc coi là chứng từ hợp pháp đc bạn. Cái này bạn tính vào CP kế toán thôi, loại ra khi qtoán thuế

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Ở đây câu hỏi là: Hoá đơn bán lẻ dưới 100 ngàn đồng của bạn Tuyet656 có đưa được vào chi phí hợp lý không? chứ không phải phân biệt giữa HĐ bán hàng thông thường với HĐ GTGT. Theo quy định thì khi mua hàng thì giá trị HH mua nhỏ hơn 100 ngàn thì không cần hoá đơn Tài chính, thì vẫn được tính vào chi phí.NHưng trên thực tế có nhiều chi cục thuế khi đến quyết toán họ vẫn có quyền loại ra nếu việc giải trình không hợp lý, vì vậy tốt nhất là sử dụng HĐ tài chính cho mọi trường hợp.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
.. HĐ bán lẻ giá trị <100K..

e xem kĩ hđơn bán lẻ hay là hđơn bán hàng thông thường (mã số fía fải là GTTT-3LL)
nếu là hđơn BHTT thì ko sao, còn hđơn bán lẻ ko fải của BTC thì ko đc fép đưa vào cphí

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ở đây câu hỏi là: Hoá đơn bán lẻ dưới 100 ngàn đồng của bạn Tuyet656 có đưa được vào chi phí hợp lý không? chứ không phải phân biệt giữa HĐ bán hàng thông thường với HĐ GTGT. Theo quy định thì khi mua hàng thì giá trị HH mua nhỏ hơn 100 ngàn thì không cần hoá đơn Tài chính, thì vẫn được tính vào chi phí.NHưng trên thực tế có nhiều chi cục thuế khi đến quyết toán họ vẫn có quyền loại ra nếu việc giải trình không hợp lý, vì vậy tốt nhất là sử dụng HĐ tài chính cho mọi trường hợp.

Bạn lại nhầm lẫn rồi, không có chổ nào qui định thế đâu.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Hóa đơn bán lẻ dưới 100.000 được tính vào chi phí nhưng phải được lập theo bảng kê theo Mẫu số: 01/TNDN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 134/2007/TT-BTC
Lập theo từng tháng .

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Hóa đơn bán lẻ dưới 100.000 được tính vào chi phí nhưng phải được lập theo bảng kê theo Mẫu số: 01/TNDN
Lập theo từng tháng .

thông tư 134/2007/TT-BTC đã hết hiệu lực rồi bạn ơi :015:

cadafi

cadafi

Trung cấp
9/12/07
52
0
6
43
TP.HCM
www.giaiphapexcel.com
Lập theo từng tháng .

Bạn htthongttp hướng dẫn rất hợp lý. Ngay cả khi mua hàng có giá trị trên 100 ngàn nhưng không có hóa đơn bạn vẫn có thể lập bảng kê 01/TNDN để hợp lệ hóa khoản chi đó, tuy nhiên vấn đề còn lại là tính hợp lý của nó nữa!

Ví dụ:
- Cty mình thu mua cà phê của nông dân trị giá hàng tỷ đồng, nhưng làm gì có hóa đơn đỏ nào đâu, mình chỉ có hợp đồng và lập bảng kê 01/TNDN để kèm theo.
- Cty mình liên tục mua quà tặng cho nhân viên nhân dịp sinh nhật, mỗi lần mua 80,000. Mình làm bảng kê 01/TNDN nhưng mà chi phí này vẫn không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN vì nó không hợp lý. Đây chỉ là một ví dụ nhỏ, có thể chưa cụ thể lắm.

Sửa lần cuối:
H

hahudon

Guest
22/12/08
18
0
0
53
Hà Nội
Các bạn cứ tranh cãi hoá đơn thông thường với GTGT làm gì nhỉ. Ý bạn hỏi ở đây là hoá đơn bán lẻ của hàng hoá dưới 100.000 (hoá đơn tự in đầy các cửa hàng) có được tính vào chi phí hợp lý hay không? Theo thiển ý của tôi thì đúng là trong chế độ kế toán tài chính có quy định hàng hoá dưới 100.000 khi thanh toán không cần phải có hoá đơn tài chính (Thông thường và GTGT) vẫn được thanh toán nhưng khi báo cáo quyết toán thuế TNDN thì chi phí hợp lý phải là chi phí có hoá đơn đầy đủ và hợp pháp, ngoại trừ một số trường hợp được phép lập bảng kê. Căn cứ vào Thông tư của Bộ Tài chính số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008.

H

hien duong cbco

Guest
13/11/09
7
0
0
36
ha noi
Bạn htthongttp hướng dẫn rất hợp lý. Ngay cả khi mua hàng có giá trị trên 100 ngàn nhưng không có hóa đơn bạn vẫn có thể lập bảng kê 01/TNDN để hợp lệ hóa khoản chi đó, tuy nhiên vấn đề còn lại là tính hợp lý của nó nữa!

Ví dụ:
- Cty mình thu mua cà phê của nông dân trị giá hàng tỷ đồng, nhưng làm gì có hóa đơn đỏ nào đâu, mình chỉ có hợp đồng và lập bảng kê 01/TNDN để kèm theo.
- Cty mình liên tục mua quà tặng cho nhân viên nhân dịp sinh nhật, mỗi lần mua 80,000. Mình làm bảng kê 01/TNDN nhưng mà chi phí này vẫn không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN vì nó không hợp lý. Đây chỉ là một ví dụ nhỏ, có thể chưa cụ thể lắm.
vậy bác gửi cho em mẫu bảng kê đó nhé. thanks:angel:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
vì vậy tốt nhất là sử dụng HĐ tài chính cho mọi trường hợp.

Đúng là tốt nhất là sử dụng hóa đơn tài chính. Nhưng thực tế thì đâu phải mua gì cũng lấy được hóa đơn tài chính!!!
Trường hợp của bạn theo mình thì nên gộp các hóa đơn bán lẻ đó lại rồi yêu cầu người bán xuất hóa đơn đỏ cho. Trường hợp người bán ko có hóa đơn (như ví dụ của bạn Vo Tuan Kiet) thì đành phải chịu thôi, cố gắng "cá kiếm" ở khoản khác vậy.
Thân!

H

hien duong cbco

Guest
13/11/09
7
0
0
36
ha noi
chi công tác phí

công ty em chưa có xe nên mõi lần đi công tacs các xếp toàn phải đi tacxi vậy phiếu thu tiền xe đó có đc tính vào cp hop le ko? và phiếu thu đó có phải la chung tu hợp pháp k? :angel:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
công ty em chưa có xe nên mõi lần đi công tacs các xếp toàn phải đi tacxi vậy phiếu thu tiền xe đó có đc tính vào cp hop le ko? và phiếu thu đó có phải la chung tu hợp pháp k? :angel:

bạn phải yêu cầu các cty taxi cuối tháng tổng hợp lại rồi xuất hóa đơn cho bạn thì mới xem là chi phí hợ lý khi QT thuế, nếu không thì chỉ được xem là chi phí kế toán thôi
thân

T

tunghoanganh

Sơ cấp
bạn phải yêu cầu các cty taxi cuối tháng tổng hợp lại rồi xuất hóa đơn cho bạn thì mới xem là chi phí hợ lý khi QT thuế, nếu không thì chỉ được xem là chi phí kế toán thôi
thân

Bạn ơi cho mình hởi chi phí kế toán và chi phí hợp lý khác nhau ntn? CP hợp lý thì là đến cuối năm quyết toán thuế TNDN mình sẽ được giảm thuế thig mình vẫn biết. Nhưng chi phí kế toán thì mình hạch toán như thế nào vậy? Có phải mình vẫn đưa vào TK chi phí ( TK đầu 6 ) Nhưng khi quyết toán TNDN thì phải loại ra ko? thank các bạn nhé!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Bạn ơi cho mình hởi chi phí kế toán và chi phí hợp lý khác nhau ntn? CP hợp lý thì là đến cuối năm quyết toán thuế TNDN mình sẽ được giảm thuế thig mình vẫn biết. Nhưng chi phí kế toán thì mình hạch toán như thế nào vậy? Có phải mình vẫn đưa vào TK chi phí ( TK đầu 6 ) Nhưng khi quyết toán TNDN thì phải loại ra ko? thank các bạn nhé!

Đúng rồi bạn, nó vẫn là một khoản chi phí phát sinh trong công ty bạn, nhưng đối với thuế thì nó không hợp lý vì chi phí taxi đó không có hóa đơn, nên phải loại ra thôi
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA