hạch toán trong đơn vị tư vấn đầu tư công trình thủy

• Thread starter LTVan
  • Ngày gửi
L

LTVan

Guest
16/5/09
3
0
0
Hà Nội
Chào các chú, các bác, các anh chị em xa gần!
Em mới vào làm cho cty chuyên về tư vấn đầu tư công trình thủy (kiêm cả thiết kế). Trong thời gian lv, em thấy nguồn chi phí đầu vào của cty chủ yếu là lương; photo, in ấn hồ sơ và các chi phí văn phòng khác. Nhưng các khoản chi phí này chiếm một tỷ lệ rất nhỏ. Và các hợp đồng của cty em được chia làm nhiều giai đoạn. Em không biết phải hạch toán và phân bổ chi phí cũng như giá trị hợp đồng thế nào.
Em tha thiết mong được mọi người chỉ giáo!
Em xin cảm ơn tất cả mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào các chú, các bác, các anh chị em xa gần!
Em mới vào làm cho cty chuyên về tư vấn đầu tư công trình thủy (kiêm cả thiết kế). Trong thời gian lv, em thấy nguồn chi phí đầu vào của cty chủ yếu là lương; photo, in ấn hồ sơ và các chi phí văn phòng khác. Nhưng các khoản chi phí này chiếm một tỷ lệ rất nhỏ. Và các hợp đồng của cty em được chia làm nhiều giai đoạn. Em không biết phải hạch toán và phân bổ chi phí cũng như giá trị hợp đồng thế nào.
Em tha thiết mong được mọi người chỉ giáo!
Em xin cảm ơn tất cả mọi người!

Về xây dựng thì các chi phí tâp hợp tính giá thành theo từng hợp đồng vào các tk 621,622,627

Trong các chi phí mà bạn nêu tên có chi phí tiền lương và chi phí in ấn, photô cần phần biệt rõ:
- Tiền lương của quản lý DN và bộ phận văn phòng hạch toán vào 642
- Tiền lương của quản lý đội xây dựng hạch toán vào 627, hay 642 tuỳ theo thoả thuận lao động. Nếu tiền lương này theo tôi thì phân thành 2 khoản: một phân vào 642 khoản tiền lương dù có công trình hay không thì công ty vẫn phải trả lương cho các đội trưởng này. Một phần vào 627 khoản tăng thêm khi các đội trưởng thực hiện công trình
- Tiền lương của công nhân cũng tương tự vây. Khoản lương cố định từng tháng thì vào chi phí quản lý, thường thì lương chờ việc được tính tối thiểu 75% lương bình thường. Khoản lương theo công trình thì hạch toán vào 622
- Tiền photo giấy tờ cho dư án có thể tính riêng ra được thì cho vào 627
- Nếu công nân làm cũng lúc cho nhiều công trình, hoặc làm luân phiên các công trình thì chi phí nhân công có thể tập hợp chung lại và phân bổ theo tiêu thức phù hợp; chăng hạn như theo chi phí nguyên vât liệu trực tiếp mỗi công tình. Tương tự như vậy: chi phí SXC( lương của Đội trưởng, chi phí của đội thực hiện nhiều công trình ...) khi tập hơp thì tập hợp chung, nhưng sau đó phân bổ vào từng công trình, bạn có thể phân bổ cho các công trình theo CP nhân công trực tiếp
- Các chi phí văn phòng, chi phí quản lý nêu ở trên thì hach toán vào chi phí thời kỳ
- Các công trình thường kéo dài nên cuối tháng tâp hợp các chi phí 621,622,627 kế tchuyển vào 154 ( các tk này mở chi tiết theo công trình). Khi nào công trình hoàn thành thì kết chuyển vào 155, hay 632 tuỳ theo thực tế công ty bạn xây dựng làm công trình đó là gì

A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
chào chị xuantham!
rất thích và xin cảm ơn cách trả lời rõ ràng của chị.
chị cho em hỏi thêm, cũng với cty tư vấn thiết kế nhưng trường hợp cty hạch toán theo quyết định 48 thì các khoản chi phí tính vào giá vốn như thế nào/ bao gồm các khoản chi phí cụ thể nào? tập hợp hết vào 154 chị nhỉ?
thông thường các khoản chi phí trong tư vấn thiết kế em thấy mọi người nói chủ yếu là lương, phô tô, in ấn...cấu thành nên giá vốn rất thấp, trong khi đó doanh thu về khoản tư vấn thiết kế này lại khá cao, nhưng các xếp thì vẫn muốn "làm sao" cho việc nộp thuế là ít nhất và còn đánh giá một kế toán giỏi thì phải làm được điều này, cái này thì đúng là khó cho kế toán quá chị nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
chào chị xuantham!
rất thích và xin cảm ơn cách trả lời rõ ràng của chị.
chị cho em hỏi thêm, cũng với cty tư vấn thiết kế nhưng trường hợp cty hạch toán theo quyết định 48 thì các khoản chi phí tính vào giá vốn như thế nào/ bao gồm các khoản chi phí cụ thể nào? tập hợp hết vào 154 chị nhỉ?
thông thường các khoản chi phí trong tư vấn thiết kế em thấy mọi người nói chủ yếu là lương, phô tô, in ấn...cấu thành nên giá vốn rất thấp, trong khi đó doanh thu về khoản tư vấn thiết kế này lại khá cao, nhưng các xếp thì vẫn muốn "làm sao" cho việc nộp thuế là ít nhất và còn đánh giá một kế toán giỏi thì phải làm được điều này, cái này thì đúng là khó cho kế toán quá chị nhỉ?

Hạch toán theo quyết định 48 thì không có các TK 621,622,627. Em hạch toán vào 154, nhưng nên mở chi tiết 154.1, 1542,1547 để tiện theo dõi.
Tư vấn thiết kế thì tiền chi phí nhiều nhất là tiền lương, tiền công và cái này chứng từ là do DN lập nên người ta không khó khăn gì trong việc giải trình

C

camthao14

Guest
14/4/10
1
0
0
Quảng Nam
Em chào cả nhà
Hiện em đang làm trong công ty tư vấn thiết kế nhà, công ty quản lý chặt về các khoản phô tô in ấn nên có thể hạch toán riêng cho từng công trình được, còn tiền lương của nhân viên thiết kế thì quản lý theo giờ dự án. Nhưng em có 1 thắc mắc là khoản tiền lương của giám đốc, kế toán và cả IT nữa tuy không trực tiếp tham gia vô công trình nhưng đó cũng là chi phí mà em thì không biết phân bổ như thế nào để tính lãi lỗ cho từng công trình, và cả chi phí điện, nước nữa. Mọi người giúp em với. Thanks mọi người nhìu nhìu.

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Hạch toán theo quyết định 48 thì không có các TK 621,622,627. Em hạch toán vào 154, nhưng nên mở chi tiết 154.1, 1542,1547 để tiện theo dõi.
Tư vấn thiết kế thì tiền chi phí nhiều nhất là tiền lương, tiền công và cái này chứng từ là do DN lập nên người ta không khó khăn gì trong việc giải trình

Chị xuantham ơi cho em hỏi: cty em chuyên tư vấn đầu tư, thành lập năm 2010, lúc trước em không biết nên các chi phí phát sinh em đều đưa vào 642 không tập hợp qua 154, năm 2010 chỉ có 2 hóa đơn giá trị cũng thấp, cũng không có chi phí nhiều đa số là tiền thuê nhà, các chi phí khác rất thấp, Em làm như vậy có được không? ( Năm nay có chi phí nhiều em hạch toán vao 154 theo hợp đồng)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị xuantham ơi cho em hỏi: cty em chuyên tư vấn đầu tư, thành lập năm 2010, lúc trước em không biết nên các chi phí phát sinh em đều đưa vào 642 không tập hợp qua 154, năm 2010 chỉ có 2 hóa đơn giá trị cũng thấp, cũng không có chi phí nhiều đa số là tiền thuê nhà, các chi phí khác rất thấp, Em làm như vậy có được không? ( Năm nay có chi phí nhiều em hạch toán vao 154 theo hợp đồng)

cam thao 14. nói:
Hiện em đang làm trong công ty tư vấn thiết kế nhà, công ty quản lý chặt về các khoản phô tô in ấn nên có thể hạch toán riêng cho từng công trình được, còn tiền lương của nhân viên thiết kế thì quản lý theo giờ dự án. Nhưng em có 1 thắc mắc là khoản tiền lương của giám đốc, kế toán và cả IT nữa tuy không trực tiếp tham gia vô công trình nhưng đó cũng là chi phí mà em thì không biết phân bổ như thế nào để tính lãi lỗ cho từng công trình, và cả chi phí điện, nước nữa. Mọi người giúp em với. Thanks mọi người nhìu nhìu.

Chị phí lương của GĐ, kế toán và IT là chi phí doanh quản lý DN, đây là chi phí thời kỳ, không phải là chi phí sản phẩm. Em xem thêm chi phí thời kỳ và chi phí sản phẩm ở đưòng link này http://www.webketoan.vn/forum/f88/chi-phi-san-pham-chi-phi-thoi-ky-121681.html
-Chi phí thuê nhà làm văn cũng là chi phí quản lý
Chi phí thuế nhà cho đội thi công, công trình sử dụng thì mới đưa vào TK 627. Và khi nào thuê nhà này dùng cho Ban Chỉ Huy mà BCH này cùng lúc quản lý nhiều công trình thì tập hợp vào tk CPSXC chờ phân bổ công trình ( ví du TK 627_CPB hoăc 154_ CPB). Cuối mỗi kỳ thì phân bổ TK này vào TK 627_CPSXC_Công trinh1;2;..:n trước khi tính giá thành
-Chi phí văn phòng phẩm mà ít mà theo dõi hạch toán riêng được theo từng công trình được như bạn camthao14 thì có thể hạch toán vào TK642 được. Con như chi phí VPP này lớn mà bạn khg theo dõi riêng theo từng công trình được thì bạn cũng theo dõi và phân bổ như việc thuế nhà nêu trên. Chẳng hạn như máy photô chỉ dùng cho phôô hồ sơ công trình, nên toàn bô chi phí liên quan đến máy phôtô đó bạn tập hợp riêng được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA